เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 07:28:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการรักษาปืน CZ 75COMPACT  (อ่าน 4514 ครั้ง)
penn
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 04:35:50 PM »

ผมได้ปืน CZ 75COMPACT สีดำด้าน มากระบอกหนึ่ง ซึ่งเป็นปืนกระบอกแรกของผม ตอนนี้ผมอยากทราบว่าเราควรมีการดูแลรักษาอย่างไรที่จะทำให้ปืนมีอายุการใช้งานได้นาน
1.น้ำมันทำความสะอาดปืนควรใช้แบบใด
2.จาระบี หรือ น้ำมันหล่อลืนควรใช้แบบใดดี และควรทาบริเวณใดเป็นพิเศษ
3.การทาน้ำมันชโลมปืนมากเกินไปมีผลเสียกับปืนหรือไม่(ลำกล้องปืนจะบวมหรือเปล่า)
4.ได้ยินเขาบอกว่าเมื่อชโลมน้ำมันแล้วให้เช็ดออกให้หมดคงเหลือแค่คาบฟิมล์น้ำมันเท่านั้นแหละดี(ผมยังไม่เข้าใจเพราะเมื่อนำปืนไปยิงคาบฟิมล์น้ำมันคงจะหล่อลืนได้จริงหรือเจอทั้งความร้อนและแรงเสียดทาน)
     ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 06:48:17 PM »

จริงๆแล้ว ปืน CZ 75 compact เป็นปืนที่พ่นสีโพลิเมอร์มาทั้งกระบอกครับ........................

ดังนั้นการทาน้ำมันแบบทั้งกระบอก.............ไม่จำเป็น..........ตอบครับ

1.และ 2. ใช้น้ำมันหล่อลื่นทั่วๆไปก็ได้ครับ หรือจะใช้สำหรับหล่อลื่นปืนโดยเฉพาะที่มีอยู่หลายยี่ห้อ ตั้งแต่ถูกๆจนถึงแพง ได้หมด.............จะใช้น้ำมันกระป๋องเขียวซุบเปอร์แมนก็ไม่ผิดกติกาครับ Grin แล้วแต่กำลังทรัพย์ และสามารถหาซื้อได้สะดวก

3.หากชโลมน้ำมันในลำกล้องมาก และยิงออกไปโดยไม่ได้เช็ดให้แห้งก่อน โอกาสที่จะเกิดลำกล้องบวมมีมากครับ...............ส่วนในกลไกปืน ไม่เป็นผลเสียต่อปืน แต่จะเกิดผลต่อผู้ใช้ คือ น้ำมันเยิ้มไปหมด เลอะเทอะ และอาจทำให้การจับถือปืนลื่นหลุดมือ

4.เขาที่ว่ามา.............กล่าวถูกต้องแล้วครับ ทั้งนี้น้ำมันที่ใช้ต้องเป็นพวกที่มีคุณภาพดี........น้ำมันที่คุณภาพไม่ดีจะมีคุณสมบัติในการยึดผิวน้อยครับ

สำหรับการหล่อลื่นปืน CZ 75 compact ในจุดที่จำเป็น มีดังนี้ครับ

1. ลำกล้อง .............ในส่วนด้านนอกรูลำกล้องทั้งหมด โดยเฉพาะบริเวณ บากเหนือรังเพลิง และห่วงรูปไต/ถั่วลิสงใต้ลำกล้องบริเวณรังเพลิง..........

2. สไลด์...........บริเวณรูที่ลำกล้องลอด.......ร่องสไลด์ด้านในที่ยาวตลอดรางจากหัวจรดท้าย

3. โครงปืน ..............บริเวณเครื่องลั่นไก ใช้น้ำมันใส หยดเอา

แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2006, 10:00:12 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Jumboo_s
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2006, 09:32:49 PM »

.............มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ....    Grin
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 08:07:50 AM »

พอดีเป็นปืน ชนิดเดียวกับของผม ได้ความรู้เพิ่มเติมมากครับ ขอบคุณ ท่าน "มะขิ่น" มาก ๆ ครับ

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 09:30:52 AM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมว่า ให้แกะด้ามมาดูโครงด้ามด้วยว่า มีน้องหนิมมาเยือนหรือยัง เพราะเหล็กที่อยู่ใต้ประกับเป็นจุดที่มักจะหลงลืม เช็ดแต่ผิวภายนอก ปรากฏว่าใต้ประกับเต็มไปด้วยเหงื่อ เป็นปัจจัยเรียกน้องหนิมเป็นอย่างดีครับ

SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 10:42:55 AM »

Winkขอแสดงความชื่นชมการตอบกระทู้ของท่าน "มะขิ่น"ครับ  ...เป็นวิทยาทานโดยแท้...

...ท่าน จขกท. ได้ปืนใหม่ยิงทำกลุ่ม ถ่ายรูปมาลง หน้าทดสอบด้วยก็ดีนะครับ  แม้ว่าจะเป็นปืนที่

หลายท่านรู้จักดี แต่ก็มีไม่น้อยที่...เป็นมือใหม่...ยังต้องการข้อมูลเพิ่มเติมครับ.... หลงรัก

ความรูที่เป็นวิทยาทาน...เหมือนกับที่ท่านได้รับจากเวปแห่งนี้ครับ....

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
หน้า: [1]
  พิมพ์