เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:33:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลปืนเดี่ยวลูกซองครับ2  (อ่าน 2275 ครั้ง)
nares
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 01:13:30 AM »

สวัสดีครับชาวปืนทุกท่าน ผมมีข้อสงสัยอยากรู้ครับ เนื่องจากผมได้ปืนเดี่ยวลูกซองของปู่มาครับ เป็นปืนที่สั่งซื้อผ่านทางราชการครับปู่ผมเป็นผู้ใหญ่บ้านเก่าครับ รู้สึกว่าสั่งมาเมื่อปี2502  มีสัญลักษณ์รูปเสือกระโดด อยู่ทางด้านข้างของตัวปืน ด้านซ้ายลำกล้อง ตีไว้ว่า บริษัท พิทักสามัคคี จำกัด สั่งพิเศษ ครับ  MADE IN GERMANY มีรูปให้ดูครับ ขอข้อมูลของปืนกระบอกนี้หน่อยครับ ว่าเป็นปืนของ ใคร ประวัติคร่าวๆเป็นไง  ขอบคุณล่วงหน้าครับครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2006, 01:28:28 AM »

บอกยากครับ เพราะข้อความ ที่พิมพ์อยู่โค่นลำกล้อง ถูกไส ออกหมดแล้ว  เพื่อเลียนแบบ ปืนเดี่ยวลูกซองรุ่นเก่าก่อนสงครามโลก (ที่มักเรียกว่า "เดี่ยวเบลเยี่ยม"  มีทั้งทำจากเยอรมันและเบลเยี่ยม)

สาเหตุที่ ทำเลี่ยนแบบ เพราะชาวชนบทเชื่อถือว่า ปืนทรงนั้น ดีแข็งแรงเป็นพิเศษครับ  เชื่อไหมว่าทำกันมาตั้งแต่ยุคหลังสงครามใหม่ๆ จนถึงทุกวันนี้ 

ตัวอักษรเมดอิน เยอรมัน น่าจะแกะกันเองในบ้านเรานะครับ  รวมทั้งรูปเสือด้วย

บ พิทักษ์ สามัคคี เป็น ร้านจำหน่ายอาวุธปืน สวัสดิการ ของกระทรวงมหาดไทยครับ ตั้งครั้งแรกสมัย จอมพลเผ่า..     ปัจจุบัน เลิกกิจการไปตั้งสามสิบกว่าปีแล้ว

....ตามล่า...อีตอแหล
nares
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 09:01:11 PM »

ขอบคุณครับ คุณโทน73 ที่ให้ความรู้ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2006, 09:47:03 PM »

ท่าน จขกท. บอกว่าสั่งมาเมื่อปี 2502 ... ตรงกับ ค.ศ. 1959

เยอรมัน แบ่งเป็น ตะวันตก กับตะวันออก ตั้งแต่ปี 1949 ครับ  มารวมกันใหม่เป็น Germany เฉยๆ เมื่อปี 1990  ปืนที่สั่งมาในปี 1959 ถ้าไม่ตอก W.Germany ก็ต้องเป็น DDR (คือเยอรมันตะวันออก)

ที่แกะ MADE IN GERMANY ตรงกับที่คุณโทน73 บอก คือต้องการให้เหมือนปืนเก่าก่อนแยกประเทศเยอรมันครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1]
  พิมพ์