เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:28:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์จากท่านผู้รู้  (อ่าน 1530 ครั้ง)
chai922
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 10:12:47 AM »

:-*  กระผมขอรบกวนบรรดาท่านสมาชิกทั้งหลายด้วยครับ 
   คือว่า กระผมขอความรู้เกี่ยวกับปืนซิกเซาเออร์ 228 ด้วยครับ ผมสนใจแต่ไม่มีความรู้ ข้อดี ข้อด้อย ขอปืนรุ่นดังกล่าว ท่านใดที่มีความรู้ กระผมใคร่ขอเป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 10:21:49 AM »

SIG P228 คือ ปืนพกแบบ M11 .............ซึ่ง กองทัพอเมริกา ได้จัดเข้าประจำการในหน่วยระดับพิเศษๆ

เรื่องข้อมูลทางเทคนิค ให้ท่านอื่นๆมาตอบก็แล้วกันครับ........ Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 10:57:47 AM »

เมื่อสิบกว่าปีก่อน เป็นปืนคอมแพ็คระดับแถวหน้า  อเมริกาจึงเลือกให้เป็นปืนของหน่วยรบพิเศษ  สไนเปอร์  สารวัตรทหารที่ทำงานสืบสวนนอกเครื่องแบบ  และ จนท.คุ้มครองบุคลสำคัญในระดับประธานาธิบดีลงมา
ข้อเสีย  มีสลัก และสปริงบางตัวที่หักง่าย
แนวลำกล้องสูงจากข้อมือมากเกินไป คุมปืนสู้กล็อก หรือซิกไม่ได้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2004, 10:59:39 AM »

กระบอกนี้ความเป็นมา ยาวนานมากครับ... เท้าความไปไกลถึงสมัยเข้าประกวดชิงตำแหน่งใน US Army... ที่ 92fs เป็นผู้ชนะครับ... คู่กัดของ 92fs คือ sig226 แล้วมีเวอร์ชั่นหั่นลำกล้องเป็น 228 ทำนองเดียวกับ G17 และ G19 แหละครับ...

หากต้องการรายละเอียดเรื่องไหนค่อยถามต่อดีกว่าน่ะครับ... ฮา... ด้วยความที่เป็นปืนกระบอกดังที่สุดกระบอกหนึ่งในโลกอาวุธปืน... เลยมีเกร็ดแยะมาก เช่นรูปทรงสูงๆ... อันนี้ท่าน อ.ผณิศวรไม่ประทับใจ... หรือ Slide ผลิตแบบปั้มเหล็กแผ่นมาครอบตัวลูกเลื่อนจริงๆ... อันนี้ผู้การบอกให้ดูสลักยึดฯ กรณีปืนมือสอง... หรือเฟรมอัลลอยด์... อันนี้ห้ามไปทุบไปแต่ง ราง Slide จะไม่แข็งแรง... หรือเรื่องการกันสนิมฯ... อันนี้พวก Navy Seal ไม่เกี่ยง เพราะทหารต้องดูแลรักษาอาวุธเป็นปรกติ...

นายสมชายสรุปว่า... หากชอบใจ ไม่เกี่ยงตัวปืนหนา(แต่น้ำหนักเบา) ไม่เกี่ยงปืนทรงสูง ไม่เกี่ยงเฟรมอัลลอยด์... ก็ซื้อได้ครับ... เป็นหนึ่งในปืนที่ดีที่สุดในโลกแบบหนึ่ง... อ้อ... ไม่เกี่ยงราคาด้วยจ้า...

คู่กัด คู่แข่งที่ทัดเทียมกัน และนิยมเอามาเปรียบเทียบกันในหมู่นักนิยมปืนก็มี... G19, Cz75c, USP Compact, S&W 5904, 92fsCompact... แลอื่นๆอีกมากมาย... ฮา
หน้า: [1]
  พิมพ์