เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:18:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บรักษา ที เอน ที  (อ่าน 2509 ครั้ง)
joedee
ลาวพลัดถิ่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:32:06 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ เรื่องระเบิดตอนนี้พ้นภาระหน้าที่ผมไปแล้วครับ Grin อันนี้ก็ต้องแล้วแต่พนักงานสอบสวนเค้าจะดูแลละครับงานนี้ ตอนขนส่งดินระเบิดอยู่คันนึง เชื้อประทุอยู่อีกคันนึง ปลอดภัยไว้ก่อนตอนขนห่วงตรงกระสุน M79 นิดหน่อย เพราะรถผ่านช่วงถนนขรุขระกระเด้งกระดอนน่าดู

การเก็บ รักษา  TNT  ก็ตามที่ ท่านมะขิ่นว่าครับ
ส่วน  กระสุน M 79 ก็ควรหาวัสดุ รองรับหน่อยครับเช่นพวก ฟองน้ำนุ่ม ๆ  กันไว้ก่อนดีที่สุด
แต่โดยปกติ กระสุนชนิดนี้  จะทำงานเมื่อยิงออกจากปากกระบอกปืน  กลไกในหัวกระสุนหมุนจนครบรอบพร้อมที่จะกระทบแตก  ถ้ากระแทก  จึงจะระเบิด ยกเว้น ได้รับแรงระเบิดกระทำจากภายนอก เช่นมีการระเบิดระเบิดขึ้นไกล้ ๆ กับหัวกระสุน  หรือได้รับความ ร้อน จนถึงจุดที่สามารถจุดระเบิดได้ ครับ แต่ที่เคยสัมผัสมา บางที่ ยิงออกไปแล้ว  กระสุนไปตกตรงพื้นที่ นุ่มๆ หรือ โคลนตม  ก็ยังไม่ระเบิด หรือ ยิงไป ลานยังหมุนไม่ครบรอบ กระสุนไปชนกับอะไรสักอย่างก่อนก็ไม่ระเบิด ที่นี้แหละอันตรายเลย
ครับจาก สมช.หลายๆ ท่านให้ความเห็น และผมก็รายมายาว ตามความรู้อันน้อยนิดของผม  ผมก็คิดว่าท่านพอจะมีแนวทางในการเก็บรักษาหรือการเคลื่อนย้ายบ้างแล้วนะครับ

ผิดถูกขออภัยครับ ตอบตามประสพการณ์อันน้อยนิดที่มีครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
kars
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:50:57 PM »

เจ้าของกระทู้ เป็นตำรวจ ทำไมไม่สอบถาม EOD ของตำรวจดูละ ว่าจะต้องมีการเก็บรักษาหรือเคลื่อนย้ายอย่างถูกต้อง หรือสอบถามที่กรมสรรพาวุธทหารบก มีหน่วย EOD สะพานแดง อยู่เพื่อความปลอดภัยครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์