เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:27:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: -ข่าว-ทหารพระธรรมนูญพร้อมหน่วยหน่วยมนุษย์กบบุกโรงพักท้ายเหมือง  (อ่าน 12710 ครั้ง)
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 03:04:14 PM »

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=OHtGfxQzXzc#!

ออกมาแก้ตัว   Grin Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:42:28 PM »

ไต๋เปี๊ยกคนออกมาแถลงข่าวไม่ใช่กำนันแล้วครับ  ผ่องถ่ายให้ลูกสายเป็นแทน ตัวเองขยับสูงขึ้นในแวดวงการเมืองท้องถิ่น

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:50:43 PM »

เรื่องนี้ผมเข้าข้างทหารเรือนะครับ  การวิเคราะห์ข่าวนอกจากจะฟังความจากสื่อหรือชาวบ้านแล้วบางทียัง

ต้องจินตนาการตามด้วยว่าหากเป็นเราไปอยู่ในสถานการณ์เช่นนั้นความรู้สึกของเราที่เผชิญต่อสถานการณ์  เช่น

ว่านั้นด้วยว่าจะเป็นอย่างไร และผลของการตัดสินในแต่ละทางนั้นจะเป็นอย่างไรบ้าง  

เรื่องการตรวจค้นใช้อาวุธปืนยิงขู่ของทหารเรือนั้นผมมองว่าเป็นเรื่องปกติธรรมดา    ย้อนถามว่าถ้าเราเป็น

ทหารเรือในภาวะเช่นนั้นเราจะแน่ใจอย่างไรว่าเรือที่ขอตรวจค้นนั้นจะไม่มีอาวุธ  ใครเป็นโจรใครเป็นคนดี  ใครจะ

สู้ใครจะไม่สู้       หากยอมให้เรือที่ว่าเข้าฝั่งไปก่อนแล้วเรือนั้นจะไปเข้าฝั่งที่ใด  จะพาไปยังพื้นที่ที่ฝ่ายตนเองได้

เปรียบหรือไม่  หรือจะมีการนำมวลชนเข้ามากดดันจนเจ้าหน้าที่ทำงานไม่ได้หรือไม่       ถ้ามองในมุมมองของเจ้า

หน้าที่ก็จะต้องควบคุมสถานการณ์ให้ได้เบ็ดเสร็จเด็ดขาดเสียก่อน  เพื่อป้องกันการต่อสู้ขัดขืนอันจะก่อให้เกิดการ

บาดเจ็บสูญเสีย  อย่าลืมว่าทหารเรือก็มีลูกมีเมียคอยอยู่ที่บ้านเหมือนกัน  

กลุ่มอาชญากรบางกลุ่มที่มีผลประโยชน์มหาศาล  เช่น  พวกค้ายาเสพติดทางภาคเหนือพวกนี้ไม่เคยเกรง

กลัวเจ้าหน้าที่  ถ้ามีเจ้าหน้าที่แปลกหน้าเข้ามาในหมู่บ้านเมื่อพวกนี้ก็พร้อมเอาอาวุธสงครามไล่ยิงถล่มเจ้าหน้าที่

เหมือนกัน  รถขนเงินล่อซื้อที่มีตำรวจคุ้มกันสองคันรถยังเคยโดนพวกนี้กราดอาก้าใส่ดักปล้นกลางทางถูกตำรวจ

ตายมาแล้ว  ( แต่สุดท้ายกลุ่มพวกนี้ก็มีคนพบศพลอยตายหมู่อยู่กลางแม่น้ำเหมือนกัน )   สถานการณ์อย่างนี้มันก็

มีทางให้เลือกแค่สองทาง  คือสั่งให้เรือหยุดทันทีหรือรอให้เรือเข้าฝั่ง  และทหารเรือก็ทำไปตามอำนาจหน้าที่ตาม

กฎหมาย      ซึ่งถ้าเป็นผมขอเลือกทางแรกเพราะปลอดภัยกันฝ่ายของตัวเองที่สุดแล้ว

ส่วนเรื่องการไปแจ้งความนั้น  ผมเชื่อว่าทางทหารเรือน่าจะรู้ดีอยู่แล้วครับว่าใครเป็นใครในพื่นที่  คู่กรณีมี

อิทธิพลแค่ไหน  จึงต้องจัดยาแรงไปตามอาการป่วย    จากประสบการณ์ของผมที่ทำงานไปตามกฎหมาย  แต่พบ

ว่ามันไปขัดใจมวลชนที่มีส่วนได้เสียจากการทำหน้าที่ของผม ผมเคยโดนมอบร่วมร้อยคนปิดล้อมสำนักงานมาแล้ว  

ทั้ง ๆ  ที่พวกนี้ทำผิดกฎหมายอย่างชัดเจน   ถามว่ารู้ไหมว่าตัวเองผิด พวกนี้รู้เต็มอกว่าตัวเองผิด  แต่ ( กู ) จะเอา

อย่างนี้  อยากได้ประโยชน์ตรงนี้ใครจะทำไม ( กู )  พอมีปัญหาอะไรก็นำมามวลชนมากดดัน  ภาครัฐก็ดันกลัวพวก

นี้เสียอีกเพราะกลัวเสียมวลชนในการเลือกตั้งครั้งต่อไป  เลยไม่กล้าทำอะไรให้มันเด็ดขาดเสียที    ทำให้มีปัญหา

ในการบังคับใช้กฎหมายให้เกิดความสงบแก่สังคมโดยรวม  สาเหตุที่ประเทศไทยไม่เจริญอย่างที่ควรจะเป็นอยู่อย่าง

ทุกวันนี้  ส่วนหนึ่งก็เพราะคนพวกนี้แหละครับ  ถึงตอนนี้ผมทำใจแล้วครับถ้าใครจะร้องก็ร้อง  ถูกเด้งถูกออกก็ถือซะ

ว่าโชคชะตาลิขิตให้เราไปทำอย่างอื่นแทน  ตอนนี้หมูไม่กลัวน้ำร้อนแว้วววว   ขำก๊าก 

ลำพังถ้าให้ทหารเวร หรือนายทหารพระธรรมนูญ ( นธน.)  มาแจ้งความกันสองสามคน  เกิดเจอม็อบปิดล้อม

ถูกรุมทำร้ายขึ้นมาถึงชั่วโมงนั้นจะจับมือใครดมได้  อย่าลืมกรณีนาวิกโยธินสองนายที่ถูกจับมัดมือไพล่หลังรุมแทงที่

สามจังหวัดภาคใต้กันนะครับ  และถึงชั่วโมงนั้นจะหวังพึ่งตำรวจก็เหมือนยืมจมูกคนอื่นหายใจ  ถ้ามีกำลังของตนเอง

ที่สามารถควบคุมบังคับกันได้ถูกต้องตามกฎหมายผมก็คงจะต้องใช้กองกำลังของตัวเองแหละครับ  หรือท่านอยาก

จะเสี่ยง ?  

บางครั้งการเข้าควบคุมสถานการณ์แม้อาจจะดูดุดันเข้มงวดไปบ้าง  แต่ก็เป็นเรื่องธรรมดาของการปฏิบัติการ

ใช้กำลังเพื่อข่มขวัญฝ่ายตรงข้ามไม่ให้ติดต่อสู้ขัดขืน  ถ้าให้แต่งชุดเซเล่อร์มูนถือปืนฉีดน้ำมาคุมเชิงจะมีใครกลัวมั๊ยนี่  หลงรัก

พิมพ์มาซะเยอะเลยสงสัยช่วงนี้จะเครียดเรื่องงาน  ผมคงต้องหาเวลาไปพบจิตแพทย์บ้างแล้วมั้งครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 06:54:43 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:36:57 PM »

เห็นด้วยกับท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ครับ...
krutor - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

ครูต่อ

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:55:35 AM »

บ้านเมืองเราถูกพวกมากลากไป
ใช้กฏหมู่เหนือกฏหมายจนเกินเหตุ
ผิดชอบชั่วดีไม่ต้องคำนึงกันแล้ว

Rose are red. Violet are blue. Honey is sweet and so are you.
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์