เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:27:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างของนกสับลูกโม่สมิธ รุ่นเก่ากับรุ่นใหม่  (อ่าน 5003 ครั้ง)
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 05:01:13 PM »

อยากถามทุกท่านที่เคยใช้ลูกโม่สมิธ รุ่นเก่าจะมีเข็มแทงชนวนติดอยู่กับหงอนนกสับ ส่วนรุ่นปัจจุบัน เข็มแทงชนวนถูกนำไปฝังไว้ในโครงปืน และมีแท่นรับแรงกระแทก ?(เหมือนรูเกอร์?)

ผมเคยได้ยินบางคนบ่นไม่ชอบเข็มลอยแบบใหม่ บอกว่าจังหวะจุดระเบิดช้ากว่ารุ่นเก่า นี่มาได้ยินคุณชลธิตบอกว่า ไกรุ่นเก่าดีกว่ารุ่นใหม่

เลยอยากฟังความเห็นหลายๆคนครับ   ท่านรู้สึกว่ากลไกนกสับของทั้งสองรุ่นให้ความรู้สึกแตกต่างกันไหม ซิงเกิ้ล ความเฉียบคม  ดับเบิ้ล ความราบรื่น จังหวะลั่นไก 

แล้วแต่ละโครงปืน จะมีความแตกต่างแบบเดียวกันไหมครับ

ช่วยระบุโมเดลด้วยนะครับ หรือ โครง J K L N

ท่านว่า มันเกี่ยวกับแบบของเข็มที่เปลี่ยนใหม่ไหม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 05:15:53 PM »

อยากถามทุกท่านที่เคยใช้ลูกโม่สมิธ รุ่นเก่าจะมีเข็มแทงชนวนติดอยู่กับหงอนนกสับ ส่วนรุ่นปัจจุบัน เข็มแทงชนวนถูกนำไปฝังไว้ในโครงปืน และมีแท่นรับแรงกระแทก ?(เหมือนรูเกอร์?)

ผมเคยได้ยินบางคนบ่นไม่ชอบเข็มลอยแบบใหม่ บอกว่าจังหวะจุดระเบิดช้ากว่ารุ่นเก่า นี่มาได้ยินคุณชลธิตบอกว่า ไกรุ่นเก่าดีกว่ารุ่นใหม่

เลยอยากฟังความเห็นหลายๆคนครับ ท่านรู้สึกว่ากลไกนกสับของทั้งสองรุ่นให้ความรู้สึกแตกต่างกันไหม ซิงเกิ้ล ความเฉียบคม ดับเบิ้ล ความราบรื่น จังหวะลั่นไก

แล้วแต่ละโครงปืน จะมีความแตกต่างแบบเดียวกันไหมครับ

ช่วยระบุโมเดลด้วยนะครับ หรือ โครง J K L N

ท่านว่า มันเกี่ยวกับแบบของเข็มที่เปลี่ยนใหม่ไหม

เรียนคุณลูกซองสั้น

ผมมี สมิท M15 โครงK ซึ่งเข็มติดกับนกสับแบบเดิม.................กับ สมิท M627 โครง N ซึ่งเป็นเข็มลอยติดโครงปืน ให้นกสับ............ตอบตรงๆ ไม่แตกต่างโดยเฉพาะซิงเกิล.............

แต่ดับเบิลผมมีความรู้สึกว่า 627 จะตวัดสั้นมากกว่า 15................ซึ่งอาจเป็นเพราะ 627 เป็นลูกโม่ 8 นัด มีทางเดินองศาการหมุนแต่ละนัดของลูกโม่น้อยกว่า 15 ซึ่งมี 6 นัด

ขออนุญาตทำความเข้าใจเรื่องการถ่ายแรงจากนกสับสู่เข็มแทงชนวนของปืนสมิทว่า..................เป็นระบบแฮมเมอร์ฟอร์ส ซึ่งเป็นการถ่ายแรงจากนกสับลงไปที่เข็มตรงๆครับ ไม่ผ่านแผ่นทานเฟอบาร์................ที่เป็นเป็นแผ่นอยู่คือแผ่นนิรภัยครับ เวลาเหนี่ยวไกยิง แผ่นนี้จะลดตัวหลบให้นกตีท้ายเข็มตรงๆ..................แผ่นนี้เมื่อเกิดปืนง้างนกแล้วเกิดเซียหลุดโดยไม่ได้เหนี่ยวไกอุบไว้(เหมือนยิงปกติ)..............แผ่นนี้จะขึ้นมาขวางการตีของนกสับไม่ให้ไปถึงท้ายเข็ม.............ปืนไม่ลั่น

ส่วนรูเกอร์ รวมทั้งเทารัส เป็นระบบทานเฟอบาร์ครับ...............เป็นการถ่ายแรงจากนกสับ ผ่านแผ่นทานเฟอบาร์แล้วถ่ายแรงลงไปที่ท้ายเข็ม กลับกันกับ สมิทครับ................เมื่อเหนี่ยวไกยิง แผ่นนี้จะเคลื่อนตัวขึ้นมารับแรงตีจากนก เพื่อถ่ายไปสู่ท้ายเข็ม.................และทำหน้าที่เป็นนิรภัยด้วย คือ หากไม่เหนี่ยวไกยิง(อุบไว้สุด) แผ่นนี้จะลดตัวลง ไม่ให้นก(ซึ่งต่างกับสมิท คือหน้านกมีสันให้แผ่นทานเฟอบาร์หลบ) ฟาดลงมาที่แผ่นนี้ ทำให้ถ่ายแรงไปท้ายเข็มไม่ได้...ปืนไม่ลั่น

ระบบตีท้ายเข็มของ สมิท ไม่เหมือนรูเกอร์ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
peanrch
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 05:35:53 PM »

พี่มะขิ่นตอบได้ความรู้มากจริงๆ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 06:05:49 PM »

............ผมใช้อยู่แต่แบบเดิมติดนกสับ  เลยไม่ทราบว่าแตกต่างอย่างไรหรือไม่  แต่จากทฤษฏีแล้วแบบใหม่น่าที่จะป้องกันการหักงอในการตกหล่นได้ดีกว่ากระมังครับผม..............

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 06:50:01 PM »

แบบใหม่ทนกว่า เสียยากกว่า ผลิตง่ายกว่า
ความแตกต่างไกรุ่นเก่ารุ่นใหม่  ถ้ายิงมากๆๆๆๆๆๆๆ เท่าคุณชลธิตคงพอบอกได้ 
ถ้าคุณ จขกท. ยิงในระดับคนธรรมดาทั่วไป  หรือเหนือธรรมดานิดหน่อยอย่างผู้การมะขิ่น... ไม่ต่างกันครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 09:31:08 PM »

เพื่อนผม ใช้  M 15-4 เปลี่ยน ลำกล้อง 6"  ซ้อมมือ ขณะยิง เพลต ปลายนกหักคามือ  ส่วนผมขณะนี้ใช้  M 67-6  แต่งไกนิดหน่อยรอยสับ ไม่ค่อยลึกเท่าไร  ยิงไป ประมาณ 4-5  กล่อง ยังไม่มีปัญหาแตก ทุกนัด
 ผมชอบ แบบเข็มลอย มากกว่า ดูแล้วห้วนๆ เหมือนปืนออโต ส่วนระยะไก สำหรับผมแล้วคิดว่าว่าไม่แตกต่าง
 Smiley
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2006, 11:41:05 PM »

แสดงว่ารุ่นเข็มลอยดีกว่าใช้ป่าวครับ  ตรงที่สับได้เร็วกว่า ในเวลาที่เร่งยิงแบบแข่ง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 09:38:40 AM »

"...สับได้เร็วกว่า ในเวลาที่เร่งยิงแบบแข่ง"

อย่าลืมว่ากลไกภายใน(ไก ขาเขี่ยโม่ ตีนผี ฯลฯ) ยังเหมือนเดิมนะครับ 
ถ้ามันจะเร็วกว่ากันเพราะน้ำหนักนก+เข็ม เทียบกับน้ำหนักนกเปล่าๆ  นิ้วมนุษย์เราบอกไม่ได้ครับ   ต่อให้นายมิชเล็คก็บอกไม่ได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 09:57:31 AM »

นี่มาได้ยินคุณชลธิตบอกว่า ไกรุ่นเก่าดีกว่ารุ่นใหม่

ที่เวปนี้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,15710.45.html
ผมพูดถึงไกสมิธ629 พีซี ที่ผลิตออกมาหลัง ๆ แต่งไกไม่เนียนเท่ารุ่นเก่าครับ
ผมหมายถึงช่างทำงานไม่เนี๊ยบเท่าแต่ก่อน   
ไม่เกี่ยวกับระบบ ไม่เกี่ยวกับลักษณะทางกลไก

หากให้วิจารณ์เรื่องกลไกเมกคานิค 
ผมชอบรุ่นใหม่ที่เข็มฝังโครงมากกว่า  ผลิตง่ายกว่า และพึ่งฝีมือช่างประกอบน้อยกว่า
แต่ละกระบอกเท่าเทียมกัน โดยเฉพาะเรื่องให้เข็มตีชนวนเท่ากันทุกช่องโม่

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 10:20:41 AM »

"...สับได้เร็วกว่า ในเวลาที่เร่งยิงแบบแข่ง"

อย่าลืมว่ากลไกภายใน(ไก ขาเขี่ยโม่ ตีนผี ฯลฯ) ยังเหมือนเดิมนะครับ
ถ้ามันจะเร็วกว่ากันเพราะน้ำหนักนก+เข็ม เทียบกับน้ำหนักนกเปล่าๆ นิ้วมนุษย์เราบอกไม่ได้ครับ ต่อให้นายมิชเล็คก็บอกไม่ได้
        ขอบคุณครับอาจารย์
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 07:11:11 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปว่านกแบบใหม่ดีกว่าแบบเก่านะ

ซื้อซะเลย
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2006, 09:00:21 PM »

หลงรัก
ครับ
เรื่องนกหรืออะไรที่สมิทเปลี่ยนไปจากเดิม
เรื่องรูล็อค
นกตัวเล็กลง
เข็มฝัง
ดูแล้ว ทำให้ผมไม่คิดจะซื้อหามาใช้อีกเลยครับ
ส่วนเรื่องที่ถามผมว่าคงไม่มีผลมากครับ
 หลงรัก

หน้า: [1]
  พิมพ์