เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:20:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องปืนอัดลมหน่อยครับ  (อ่าน 1316 ครั้ง)
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 12:31:29 AM »

ผมมีปืนอัดลม เดียน่า โมเดล 24 เบอร์ 2 (แบบหักลำกล้อง)ปืนยังใหม่  ยังยิงไม่ถึง 1000 นัด ปรากฎว่าเวลาผมเขย่าปืนไปมา มันจะมีเสียงดังแก๊กๆ(ไม่ดังมาก) ผมลองจับดูรู้สึกว่ามันเป็นเสียงของเหล็กที่อยู่ใต้ลำกล้องที่ขยับไปมาได้เล็กน้อย  (เวลาปกติเหล็กตรงนี้จะซ่อนอยู่ในกระโจมมือ ถ้าหักลำกล้องถึงจะโผล่จากกระโจมมือออกมา)

อยากรบกวนพี่ๆที่เคยเล่นปืนลมหน่อยครับ

1. ปืนผมอาการผิดปกติรึไม่ครับ แล้วแก้ไขได้ยังไงครับ

2. ปืนหักลำกล้อง ปกติมีอาการแบบนี้หรือไม่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
phofah
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 02:43:59 PM »

ช่วยยกกระทู้ครับ
       ผมไม่มี เดียน่า   มีแต่  ซีแซด เบอร์ 1  ไม่มีเสียงแบบที่ถาม
       ท่านไหนรู้ช่วยตอบที่
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 03:21:40 PM »

อาการปกติครับ  แท่งเหล็กที่ขยับได้เป็นตัวส่งแรงไปดันลูกสูบขึ้นลำ  ถ้าไม่ชอบเสียงแก๊กๆ ลองเราจารบีป้ายตรงที่ใส่สลักยึดกับโคนลำกล้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2006, 06:49:32 PM โดย panisuan » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 06:46:15 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ  Cheesy

แล้วจารบีที่อาจารย์ว่านี้ซื้อที่ไหนครับ หรือใช้จารบีรถก็ได้  แล้วถ้าเป็นปืนหักลำที่แพงๆ (เช่น เดียน่า 350) มันจะมีอาการแบบนี้มั๊ยครับ หรือมันเป็นแค่บางกระบอกเท่านั้น
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 06:55:03 PM »

ใช้จารบีธรรมดาได้ไม่มีปัญหาครับ  อย่าใส่มากจะเปื้อนมือทำให้ลื่น  ปืนระบบนี้ส่วนใหญ่ใช้ไปไม่นานพอหลวมนิดๆ ก็เขย่าดังอย่างนี้ละครับ

ปืนที่ทำจุดนี้ดีมาก คือ "ฮัทซาน" ยี่ห้อใหม่ราคากันเองจากตุรกีครับ  แทนที่จะผ่าโคนลำกล้องหนึ่งช่องเพื่อรับแท่งยันสปริง เขาผ่าสองช่อง  และผ่าปลายแท่งสอดสลับกัน ซึ่งช่วยให้แกนหมุนมีพื้นที่รับแรงเพิ่มอีกสองเท่าของพื้นที่หน้าตัดครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
wee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 07:06:58 PM »

ผมเคยมี เดียน่า350 เป็นเหมือนกันครับปกติ
chanin
จะทำความดี ตามรอยพ่อ จะเพียงและพอจากหัวใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:13:32 PM »

แล้วจะทำความสะอาด อย่างไรครับ ?
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2006, 08:38:59 PM »

ขอบคุณอาจารย์และทุกๆท่านมากครับ Cheesy

ทุกวันนี้ร้านปืนไม่ค่อยสั่งปืนอัดลมเข้ามากันเลย ผมดูในเวปต่างประเทศมีปืนลมดีๆเยอะเลย (Diana, Theoben,Weihrauch,BSA)

ปืนจีนดีๆ ที่ราคาไม่แพงก็มี ถ้ากฏหมายบ้านเราไม่ถือเป็นปืนจริง คงมีคนเล่นเยอะแน่
หน้า: [1]
  พิมพ์