เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:33:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การไฟฟ้าฯ มอบของขวัญปีใหม่ให้คนไทยทุกคน...  (อ่าน 2796 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 01:48:12 PM »

รัฐฯ หาเงินไปทำประชานิยมต่อครับ   อ๋อย

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 04:00:54 PM »

อีกอย่างที่ผมไม่เข้าใจคือไฟฟ้าเป็นของรัฐเราใช้ไฟฟ้าเราจ่ายค่าไฟฟ้าเงินก็เข้ารัฐแล้วทำไมรัฐต้องมาคิดภาษีมูลค่าเพิ่มอีก๗เปอร์เซ็นต์เอากับเราด้วยไม่เข้าใจจริงๆครับ

เราซื้อไฟจาก บริษัท ของรัฐครับต้องเสีย VAT
ตราบใดที่ยังต้องใช้เชื้อเพลิงปั่นไฟฟ้าอยู่มันหนีค่าใช้จ่าย FT ไม่พ้น

เดิอนที่แล้วไปสิงค์โปร์หลังจากไม่ได้ไปมา 20 ปีปราฏว่าค่าอาหารตามศูนย์อาหารดูเหมือนจะไม่เปลี่ยน เช่น ข้าวมันไก่ก็ $4.80 โค้กถ้วยเล็กแต่ใหญ่กว่าเรา $1.40 มื้อหนึ่ง 6 เหรียญ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 05:12:02 PM »

อีกอย่างที่ผมไม่เข้าใจคือไฟฟ้าเป็นของรัฐเราใช้ไฟฟ้าเราจ่ายค่าไฟฟ้าเงินก็เข้ารัฐแล้วทำไมรัฐต้องมาคิดภาษีมูลค่าเพิ่มอีก๗เปอร์เซ็นต์เอากับเราด้วยไม่เข้าใจจริงๆครับ

เราซื้อไฟจาก บริษัท ของรัฐครับต้องเสีย VAT
ตราบใดที่ยังต้องใช้เชื้อเพลิงปั่นไฟฟ้าอยู่มันหนีค่าใช้จ่าย FT ไม่พ้น

เดิอนที่แล้วไปสิงค์โปร์หลังจากไม่ได้ไปมา 20 ปีปราฏว่าค่าอาหารตามศูนย์อาหารดูเหมือนจะไม่เปลี่ยน เช่น ข้าวมันไก่ก็ $4.80 โค้กถ้วยเล็กแต่ใหญ่กว่าเรา $1.40 มื้อหนึ่ง 6 เหรียญ

ก็นั่นนะสิครับบริษัทของรัฐเราซื้อไฟเงินก็เข้ารัฐอยู่ดีครับ รัฐยังมาเก็บภาษีกับเราอีก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 06:48:03 PM »

ทำกังหันลมปั่นไฟฟ้าขนาดเล็กใช้เองดีกว่า Grin

กังหันลมสำหรับประเทศไทยใช้ได้บางพื้นที่ครับ  ส่วนโซล่าเซลล์ก็ราคาแพง  ถ้ารัฐฯ ทำโครงการ

ให้ประชาชนหันมาติดตั้งโซล่าเซลล์  โดยรัฐสนับสนุนแผงโซล่าเซลล์ราคาถูกหรือให้ผ่อนระยะยาว

ก็คงดี  ติดให้เต็มหลังคาบ้านไปเลยคงได้ไฟเยอะพอดู   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 06:51:16 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ฮอก ไฟ บิน
Sr. Member

คะแนน 47

สุกไผ๋ ก่ ใจ๋มัน

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:45:45 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินอยากจะร้อง ดังๆ โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก

ต้นทุนที่แท้จริง

เคยเจอไหมครับ 

รปภ ของการไฟฟ้า ไม่บอกว่าที่ไหน เงินเดือน เกิน 30,000  บาท

อาจเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจที่ทำงานมานานรึเปล่าครับ ปัจจุบันบุคลากรกลุ่มนี้ องค์กรร์ภาครัฐเขาจะปล่อยให้เกษียณอายุ  จะไม่ได้รับเข้าใหม่  แต่จะจ้าง outsource เขามาทำแทน โดยมีสวัสดิการและเพดานเงินเดือนไม่สูงเท่าสมัยก่อน
เห็นด้วยครับ  ส่วนมาเป็นพนังงานที่มีอายุงานมาก แต่เดียวนี้รุ่นนี้ใกล้จะหมดแล้วครับ   

บะหล่อ ลุงลัง เสียงดัง  บะมีสตางค์ แต่รักจริงนะจะ  อะฟิ้วๆ
ฮอก ไฟ บิน
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 09:54:33 PM »

ทำกังหันลมปั่นไฟฟ้าขนาดเล็กใช้เองดีกว่า Grin

กังหันลมสำหรับประเทศไทยใช้ได้บางพื้นที่ครับ  ส่วนโซล่าเซลล์ก็ราคาแพง  ถ้ารัฐฯ ทำโครงการ

ให้ประชาชนหันมาติดตั้งโซล่าเซลล์  โดยรัฐสนับสนุนแผงโซล่าเซลล์ราคาถูกหรือให้ผ่อนระยะยาว

ก็คงดี  ติดให้เต็มหลังคาบ้านไปเลยคงได้ไฟเยอะพอดู   Grin

โซล่า็เซลล์ทำใช้ในบ้านใด้ไม่มีปัญหาครับ  ถ้าเงินถึง     
  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  ถ้าทำขายคงอยาก ประเทศไทยมีเงินทุนแต่ไม่มีเส้นทำไม่ใด้  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหกจากมุมของคนสอดรู้สอดเห็น โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชกชกปากตัวเองก่อนขอหาปากเสีย โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชกตอนนี้ของดีที่เป็นของคนไทยที่เสียภาษีอยู่ในมือ.............หมดละ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

บะหล่อ ลุงลัง เสียงดัง  บะมีสตางค์ แต่รักจริงนะจะ  อะฟิ้วๆ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:21:29 PM »

Solar cell ใช้ได้ดีในพื้นที่ที่มีหน้าฝนน้อยวันเมฆมากกำลังหายไปเยอะมาก และกลางคืนไม่มีกำลังไฟ จะชาร์ทแบตเก็บไว้ใช้กลางคืนก็ได้แค่แสงสว่างพวกโหลดมอเตอร์ไม่ต้องคิด ลงทุนแบต+ Inverter อีกเยอะ และมีอายุใช้งานอีกด้วย
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:53:21 AM »

ก่อนอื่น ทำความเข้าใจหน่วยงานก่อนนะครับ (จะได้ด่าถูกคน 5555) การไฟฟ้าของไทยมี 3 การไฟฟ้าครับ

1.การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ. หรือ EGAT) มีหน้าที่ผลิตไฟฟ้า

2.การไฟฟ้านครหลวง (กฟน. หรือ MEA) มีหน้าที่ให้บริการไฟฟ้าในพื้นที่ กทม., สมุทรปราการ และ นนทบุรี

3.การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค (กฟภ. หรือ PEA) มีหน้าที่ให้บริการไฟฟ้าในพื้นที่ 73 จังหวัด ยกเว้น กทม., สมุทรปราการ และ นนทบุรี

ส่วนการขึ้นต่า ft นั้น กฟภ.(PEA) และ กฟน.(MEA) ไม่ได้ผลประโยชน์อะไรกับการขึ้นค่า ft นะครับ เก็บมาได้เท่าไหร่ต้องส่งให้ กฟผ.(EGAT) ทั้งหมด

แต่พอขึ้นค่า ft ทีไร กฟภ.และ กฟน. ก็โดนด่าอยู่ร่ำไป ถ้าจะด่าให้ถูกคนต้องด่า  กฟผ. กับ คณะกรรมการฯ กกพ. ครับ

รปภ ของการไฟฟ้า ไม่บอกว่าที่ไหน เงินเดือน เกิน 30,000  บาท

น่าจะตกยุคแล้วแหละครับ ปัจจุบัน รปภ. ใช้ outsource ทั้งหมดแล้วครับ เงินเดือนไม่กี่พันหรอกครับ

แล้วอีกอย่างต้นทุนการดำเนินการต่างๆของ กฟภ.และ กฟน. ไม่ว่าจะเป็น เงินเดือนพนักงาน, ค่าไฟฟรีสวัสดิการพนักงาน, ค่าจ้าง พขร.,  ค่าจ้าง รปภ. ,ค่าจ้าง outsource ติดมิเตอร์, ไฟดับที่สมุย, ค่าไฟฟรีแสงสว่าง ทางหลวง-เทศบาล-อบต., ค่าขยายเขตไฟฟ้าให้ชาวบ้านในชนบท, ค่าขยายเขตไฟฟ้าให้ชาวเกษตรกร  ต่างๆเหล่านี้ล้วนไม่มีผลกับการขึ้นค่าไฟครับ  การขึ้นค่าไฟเป็นเรื่องของผู้ผลิต (กฟผ.) ล้วนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 04:32:40 PM โดย Footballmania » บันทึกการเข้า

ฮอก ไฟ บิน
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 12:29:48 PM »

ก่อนอื่น ทำความเข้าใจหน่วยงานก่อนนะครับ (จะได้ด่าถูกคน 5555) การไฟฟ้าของไทยมี 3 การไฟฟ้าครับ

1.การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ. หรือ EGAT) มีหน้าที่ผลิตไฟฟ้า

2.การไฟฟ้านครหลวง (กฟน. หรือ MEA) มีหน้าที่ให้บริการไฟฟ้าในพื้นที่ กทม., สมุทรปราการ และ นนทบุรี

3.การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค (กฟภ. หรือ PEA) มีหน้าที่ให้บริการไฟฟ้าในพื้นที่ 73 จังหวัด ยกเว้น กทม., สมุทรปราการ และ นนทบุรี

ส่วนการขึ้นต่า ft นั้น กฟภ.(PEA) และ กฟน.(PEA) ไม่ได้ผลประโยชน์อะไรกับการขึ้นค่า ft นะครับ เก็บมาได้เท่าไหร่ต้องส่งให้ กฟผ.(EGAT) ทั้งหมด

แต่พอขึ้นค่า ft ทีไร กฟภ.และ กฟน. ก็โดนด่าอยู่ร่ำไป ถ้าจะด่าให้ถูกคนต้องด่า  กฟผ. กับ คณะกรรมการฯ กกพ. ครับ

รปภ ของการไฟฟ้า ไม่บอกว่าที่ไหน เงินเดือน เกิน 30,000  บาท

น่าจะตกยุคแล้วแหละครับ ปัจจุบัน รปภ. ใช้ outsource ทั้งหมดแล้วครับ เงินเดือนไม่กี่พันหรอกครับ

แล้วอีกอย่างต้นทุนการดำเนินการต่างๆของ กฟภ.และ กฟน. ไม่ว่าจะเป็น เงินเดือนพนักงาน, ค่าไฟฟรีสวัสดิการพนักงาน, ค่าจ้าง พขร.,  ค่าจ้าง รปภ. ,ค่าจ้าง outsource ติดมิเตอร์, ไฟดับที่สมุย, ค่าไฟฟรีแสงสว่าง ทางหลวง-เทศบาล-อบต., ค่าขยายเขตไฟฟ้าให้ชาวบ้านในชนบท, ค่าขยายเขตไฟฟ้าให้ชาวเกษตรกร  ต่างๆเหล่านี้ล้วนไม่มีผลกับการขึ้นค่าไฟครับ  การขึ้นค่าไฟเป็นเรื่องของผู้ผลิต (กฟผ.) ล้วนๆครับ

+ 1  เลยครับพี่ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม     โดนใจ  N1THNCO404

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 05:20:31 PM »

โครงสร้างค่าไฟฟ้าที่ประชาชนต้องจ่ายประกอบด้วย 3 ส่วน คือค่าไฟฟ้าฐาน ส่วนนี้คิดจากไฟฟ้าที่ใช้จริงบวกกับค่าบริการ, ภาษีมูลค่าเพิ่ม 7 เปอร์เซ็นต์ และสุดท้ายคือค่าไฟฟ้าผันแปรโดยอัตโนมัติหรือค่าเอฟที (Fuel Tariff) ซึ่งการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) อ้างว่าเป็นต้นทุนพลังงานที่นอกเหนือจากค่าไฟ เนื่องจากการกำหนดค่าไฟฐานเพียงอย่างเดียวจะทำให้มีปัญหาต้นทุนไม่สามารถปรับเปลี่ยนทันตามสถานการณ์ตลาดโลกได้ โดยค่าเอฟทีจะมีการพิจารณาทุกๆ 4 เดือน เพื่อสะท้อนต้นทุนที่แท้จริงและยืดหยุ่นทันสถานการณ์

ปัญหาก็คือนอกจากการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย แล้ว ไม่มีใครเคยรู้ว่าค่าเอฟทีถูกคิดจากอะไรบ้าง แต่คณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน (กกพ.) ก็อนุมัติตามที่การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย (กฟผ.) เสนอมาโดยตลอด

- การผลิตไฟฟ้าในประเทศใช้ก๊าซธรรมชาติเป็นเชื้อเพลิงหลัก แต่เหตุใดจึงนำราคาก๊าซธรรมชาติไปอิงกับราคาน้ำมันเตา ซึ่งเป็นผลผลิตจากน้ำมันดิบ ดังนั้นเมื่อราคาน้ำมันดิบในตลาดโลกสูงขึ้นจึงดันให้ราคาน้ำมันเตาสูงขึ้นตามไปด้วย และเมื่อตรวจสอบต้นทุนราคาก๊าซธรรมชาติในตลาดโลก

- ปตท.ผูกขาดขายก๊าซให้กฟผ.แพง ดันค่าไฟแพงกว่าที่ควรจะเป็น มันมีกระบวนการสร้างความชอบธรรม ขยับค่าเอฟทีขึ้นสูงสุดตั้งแต่เคยใช้มา ปตท.ขายก๊าซให้กฟผ.แพงกว่าขายให้โรงแยกฯของตัวเอง แม้แต่ค่าผ่านท่อก็แพงกว่ากันมาก แถมยังอ้างตัวเลขใช้ไฟฟ้าสูงสุดเป็นข้ออ้างขึ้นค่าเอฟที-ผุดโรงไฟฟ้าเพิ่ม แล้วผลักภาระมาให้ประชาชนอีก กฟผ.มีผลประโยชน์ทับซ้อน ซื้อไฟฟ้าจากบริษัทลูกแพงกว่าเจ้าอื่น ผลักภาระค่าไฟให้ผู้บริโภค ขาดธรรมาภิบาล แถมผู้บริหารกฟผ.นั่งเก้าอี้บริหารในบริษัทลูกอีกหลายคนด้วย

- กฟผ.ซื้อไฟบริษัทลูกแพงกว่าส่อผลประโยชน์ทับซ้อน นอกจากกฟผ.ต้องซื้อก๊าซธรรมชาติจากปตท.ในราคาที่สูงกว่าโรงแยกก๊าซของ ปตท.ถึง 64.3679 บาทแล้ว ยังพบด้วยว่า กฟผ.รับซื้อไฟฟ้าจากบริษัท ผลิตไฟฟ้า จำกัด (มหาชน) หรือ เอ็กโก และบริษัท ผลิตไฟฟ้าราชบุรีโฮลดิ้ง จำกัด (มหาชน) ซึ่งเป็นบริษัทลูกของกฟผ. ในราคาที่แพงกว่า ที่ซื้อจากผู้ผลิตไฟฟ้าอิสระ (Independent Power Producer: IPP) รายอื่นที่ไม่ใช่บริษัทลูกของกฟผ.

- สูตรคำนวณค่าเอฟทีพบว่า ค่าซื้อกระแสไฟฟ้าจากบริษัทที่เกี่ยวข้องกับเอ็กโกหรือราชบุรีโฮลดิ้ง แพงกว่าที่ซื้อจากผู้ผลิตไฟฟ้ารายอื่นที่ไม่เกี่ยวกับเอ็กโกและราชบุรีโฮลดิ้ง ถึง 20-23 เปอร์เซ็นต์ และในแผนพีดีพี ปรับปรุงครั้งที่ 3 จะมีการประมูลไอพีพี เดิมทีการประมูลไอพีพีจะไม่ให้บริษัทลูกของกฟผ.ร่วมประมูล แต่ทราบมาว่า จะให้เอ็กโกและราชบุรีโฮลดิ้ง เข้าประมูลได้โดยตรง จะทำให้ค่าไฟฟ้าแฝงเป็นกำไรของเอกชนหรือเปล่า เรื่องนี้เป็นผลประโยชน์ทับซ้อนที่ผู้บริหารกฟผ. ข้ามไปนั่งเป็นผู้บริหารเอ็กโกและราชบุรี โฮลดิ้ง

- คณะกรรมการและผู้บริหารของกฟผ.หลายคนต่างเข้าไปมีตำแหน่งในเอ็กโกและราชบุรีโฮลดิ้ง เช่น นายพรชัย รุจิประภา ประธานกรรมการกฟผ. เป็นประธานคณะกรรมการและประธานคณะกรรมการลงทุนของเอ็กโก, นายคุรุจิต นาครทรรพ กรรมการบริหารกฟผ. เป็นประธานกรรมการและประธานกรรมการกลั่นกรองการลงทุนของราชบุรี โฮลดิ้ง, นพพล มิลินทางกูร วิศวะกรระดับ 14 ของกฟผ. เป็นกรรมการผู้จัดการใหญ่ของราชบุรี โฮลดิ้ง เป็นต้น

ตกใจ เหนื่อยใจแทนคนไทย....

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์