เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 12:42:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องการโอน  (อ่าน 1408 ครั้ง)
tum5260
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:27:24 AM »

Huh :Smiley :-*จะซื้อปืนยาวแต่ติดปัญหาเรื่องการโอน  เนื่องจากว่าเจ้าของปืนได้เสียชีวิตไปแล้ว  ขอความรู้และข้อคิดเห็นด้วยครับ โดนชก  หลงรัก

ไม่มีใครฉลาดโดยปราศจากการได้รู้จักความโง่เขลามาก่อน
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:33:59 AM »

เนื่องจากว่าเจ้าของปืนได้เสียชีวิตไปแล้ว  ต้องให้ญาติของ เจ้าของปืนขอเป็นผู้จัดการมรดก แล้วค่อยมาโอนต่อให้ คุณ tum อีกครั้งนึงครับ 
ปืนคือมรดก ต้องขอรับโดยผู้สืบสันดาน เมียลูก ถ้าไม่มีก็พี่น้องลำดับต่อๆไป  เป็นดังนี้ครับ

tum5260
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2006, 10:46:08 AM »

แล้วต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างและมีขั้นตอนอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2006, 10:51:17 AM โดย tum5260 » บันทึกการเข้า

ไม่มีใครฉลาดโดยปราศจากการได้รู้จักความโง่เขลามาก่อน
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:05:33 PM »

ต้องให้ทายาทเจ้าของปืนยื่นคำร้องต่อศาลเพื่อขอเป็นผู้จัดการมรดกผู้ตาย(เจ้าของปืน)ครับ

การยื่นคำร้องก็โดยการจ้างทนายความ หรือไปปรึกษาที่สำนักงานอัยการประจำเขตนั้นๆก็ได้ครับ

ถ้าในกรุงเทพฯจำไม่ผิด เคยมีแผนกในศาลที่ให้นิติกรเป็นผู้ร่างคำร้องให้ครับ

ระยะเวลาก็หลังจากวันยื่นคำร้องต่อศาล  ต้องประกาศ 1 เดือนก่อนครับ แล้วจึงขึ้นศาลเพื่อเบิกความว่าผู้ร้อง(ทายาทของผู้ตาย)เป็นอะไรกับผู้ตาย

ผู้ตายมีทรัพย์อะไรบ้าง คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ  ศาลจึงจะมีคำสั่งให้ผู้ร้องเป็นผู้จัดการมรดก (กรณีที่ไม่มีการคัดค้านนะครับ  ถ้าคัดค้านเรื่องยาวเลยครับ)

เราจึงนำคำสั่งศาลไปดำเนินการแทนผู้ตายได้ครับ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:20:04 PM »

ต้องให้ทายาทเจ้าของปืนยื่นคำร้องต่อศาลเพื่อขอเป็นผู้จัดการมรดกผู้ตาย(เจ้าของปืน)ครับ

การยื่นคำร้องก็โดยการจ้างทนายความ หรือไปปรึกษาที่สำนักงานอัยการประจำเขตนั้นๆก็ได้ครับ

ถ้าในกรุงเทพฯจำไม่ผิด เคยมีแผนกในศาลที่ให้นิติกรเป็นผู้ร่างคำร้องให้ครับ

ระยะเวลาก็หลังจากวันยื่นคำร้องต่อศาล ต้องประกาศ 1 เดือนก่อนครับ แล้วจึงขึ้นศาลเพื่อเบิกความว่าผู้ร้อง(ทายาทของผู้ตาย)เป็นอะไรกับผู้ตาย

ผู้ตายมีทรัพย์อะไรบ้าง คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ ศาลจึงจะมีคำสั่งให้ผู้ร้องเป็นผู้จัดการมรดก (กรณีที่ไม่มีการคัดค้านนะครับ ถ้าคัดค้านเรื่องยาวเลยครับ)

เราจึงนำคำสั่งศาลไปดำเนินการแทนผู้ตายได้ครับ
หรือถ้า ไม่อยากรอขนาดนั้น ก็ หากระบอกใหม่ ครับผม หลงรัก

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2006, 09:24:37 PM »

คุณtum บอกว่าจะซื้อ ก็หมายความว่ายังไม่ได้ซื้อใช่ไหมครับ ไม่ได้ซื้อแบบโอนลอยมาใช่ไหมครับ กรณีแบบนี้ผมว่าหน้าจะให้ทางทายาทจัดการเรื่องรับมรดกก่อนให้เรียบร้อยครับ แล้วเราค่อยซื้อต่อจากทายาทเขาอีกที เพราะว่าการรับโอนมรดกใช้เวลานานพอสมควรครับ
tum5260
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2006, 01:17:35 PM »

ขอบคุณครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์