เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:19:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษา พี่ ๆเพื่อน ๆ เรื่องหน้าทดสอบปืน  (อ่าน 1998 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 12:34:23 AM »

ท่านรู...คงหมายถึง...กรณีที่ท่านอื่นๆ จะทำการทดสอบ ควรมีข้อมูล...มูลฐาน เหล่านี้เป็นสำคัญ อ่ะครับพี่อ๋อง

เมื่อทดสอบ ก็ควรมีภาพประกอบ ในมุมมองต่างๆ ที่คิดว่าภาพสวย...ผลการยิง การวิจารณ์ หรือ ความเห็นส่วนตัว

โดยเลียนแบบ...การทดสอบ...ของหนังสืออาวุธปืน...เป็นตัวอย่าง..ก็ได้ ครับ ดีไหมครับ พี่อ๋อง Grin

งั้นคงเป็นการเสนอความเห็นต่อกองบรรณาธิการ อวป. แล้วล่ะ
ของผมที่ว่า นั้นเฉพาะผมคนเดียวนะครับ คนอื่นอาจเห็นไม่ตรง

หมายถึงหน้าทดสอบในบอร์ด อวป. นี่แหละ ครับ การที่จะเติมสาระรายละเอียดของตัวปืนเพิ่มเข้าไปบ้าง ก็น่าจะดูดีกว่า การที่มีแต่กลุ่มสวยๆ เท่านั้นครับ พี่ อ๋อง  เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเอง ...... อิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 02:07:59 AM »

แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ

แต่ต้องยอมรับอย่างว่า หน้าทดสอบปืน บนเว็ปนี้ เป็นการทดสอบโดยไม่มีผลประโยชน์ที่เป็นตัวเงินมาเกี่ยวข้อง (ผลประโยชน์ทางใจไม่นับ) ดังนั้น การที่ผู้ทดสอบ ที่อาจจะเป็นคนถ่ายรูป คนเขียน และ ..... เองทั้งหมด ไม่ได้มีอาชีพในการทดสอบ และ ยิ่งหานักยิงปืนที่มีความรู้ในการแต่งปืนได้เอง ทดสอบเองได้น้อยเข้าไปอีก

นักแต่งปืนส่วนใหญ่ มักไม่เล่น เน็ต บางคนไม่มีกล้องดิจิตอล บางคนเวลาทดสอบไม่ได้เตรียมการใว้ล่วงหน้า ยิงไป ถ่ายรูปไป พอเอามาขึ้นเว็ป เลยไม่ปะติดปะต่อ

แต่ส่วนใหญ่คือ ไม่รู้ว่า ที่ทำไปน่ะ คนอื่นที่เข้ามาอ่านคิดเห็นกันอย่างไร เพราะ พวกเขาเหล่านั้น ไม่เคยมีประสพการณ์ในการเขียนหนังสือ หรือ ทำเว็ปให้คนอื่นอ่านมาก่อน เรื่องนี้ต้องใช้ประสพการณ์ครับ ไม่ไช่ว่า ทุกคนมีความสามารถครบทุกด้าน ทั้งยิง ถอดประกอบ รู้รายละเอียดเกี่ยวกับปืนกระบอกนั้น ๆ ทั้งยังมีความสามารถในการถ่ายภาพให้ได้อย่างมืออาชีพ ได้ในคน ๆ เดียว

การถ่ายรูปโดยไม่มีอุปกรณ์ช่วย โดยคน ๆ เดียว โดยให้ได้คุณภาพเทียบเท่ากับในหนังสือเป็นเรื่องที่ท้าทายและ ยากมาก ๆ ครับ ไม่อย่างนั้น วมต. ปิ๊ก คงตกงานไปเรียบร้อยแล้ว  Grin ยิ่งไม่มีการเตรียมการใว้ล่วงหน้าด้วยแล้ว ภาพที่ได้มักจะมีแต่ภาพ ปืน และ เป้าที่ยิง ส่วนอื่น ๆ ที่เห็นในบทความทดสอบปืนจากนิตยสาร จึงไม่มีไงครับ

เข้าไปอ่านแล้วอย่าคิดมากครับ คนที่มีความสามารถในการสื่อที่ดี เราก็ชม ส่วนคนที่สื่อได้ไม่ดี เราก็เข้าไปแน่ะนำ และให้กำลังใจกันดีกว่าครับ ค่อย ๆ ก้าวไปด้วยกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เว็ปนี้ เป็นเว็ปที่เปิดกว้างอยู่แล้ว อยากทำอะไรก็ได้ แต่ขอให้อยู่ในขอบเขตที่ไม่ทำให้ใคร หรือบุคคลหนึ่ง บุคคลใดได้รับผลกระทบจากบทความที่เราเขียนก็พอ (ผมโดนมาอ่วมเลย  โดนชก โดนชก โดนชก)
888
ชอบ ของ มีคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 02:52:46 AM »

แต่ต้องยอมรับอย่างว่า หน้าทดสอบปืน บนเว็ปนี้ เป็นการทดสอบโดยไม่มีผลประโยชน์ที่เป็นตัวเงินมาเกี่ยวข้อง (ผลประโยชน์ทางใจไม่นับ) ดังนั้น การที่ผู้ทดสอบ ที่อาจจะเป็นคนถ่ายรูป คนเขียน และ ..... เองทั้งหมด ไม่ได้มีอาชีพในการทดสอบ และ ยิ่งหานักยิงปืนที่มีความรู้ในการแต่งปืนได้เอง ทดสอบเองได้น้อยเข้าไปอีก

นักแต่งปืนส่วนใหญ่ มักไม่เล่น เน็ต บางคนไม่มีกล้องดิจิตอล บางคนเวลาทดสอบไม่ได้เตรียมการใว้ล่วงหน้า ยิงไป ถ่ายรูปไป พอเอามาขึ้นเว็ป เลยไม่ปะติดปะต่อ

แต่ส่วนใหญ่คือ ไม่รู้ว่า ที่ทำไปน่ะ คนอื่นที่เข้ามาอ่านคิดเห็นกันอย่างไร เพราะ พวกเขาเหล่านั้น ไม่เคยมีประสพการณ์ในการเขียนหนังสือ หรือ ทำเว็ปให้คนอื่นอ่านมาก่อน เรื่องนี้ต้องใช้ประสพการณ์ครับ ไม่ไช่ว่า ทุกคนมีความสามารถครบทุกด้าน ทั้งยิง ถอดประกอบ รู้รายละเอียดเกี่ยวกับปืนกระบอกนั้น ๆ ทั้งยังมีความสามารถในการถ่ายภาพให้ได้อย่างมืออาชีพ ได้ในคน ๆ เดียว

การถ่ายรูปโดยไม่มีอุปกรณ์ช่วย โดยคน ๆ เดียว โดยให้ได้คุณภาพเทียบเท่ากับในหนังสือเป็นเรื่องที่ท้าทายและ ยากมาก ๆ ครับ ไม่อย่างนั้น วมต. ปิ๊ก คงตกงานไปเรียบร้อยแล้ว Grin ยิ่งไม่มีการเตรียมการใว้ล่วงหน้าด้วยแล้ว ภาพที่ได้มักจะมีแต่ภาพ ปืน และ เป้าที่ยิง ส่วนอื่น ๆ ที่เห็นในบทความทดสอบปืนจากนิตยสาร จึงไม่มีไงครับ

เข้าไปอ่านแล้วอย่าคิดมากครับ คนที่มีความสามารถในการสื่อที่ดี เราก็ชม ส่วนคนที่สื่อได้ไม่ดี เราก็เข้าไปแน่ะนำ และให้กำลังใจกันดีกว่าครับ ค่อย ๆ ก้าวไปด้วยกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เว็ปนี้ เป็นเว็ปที่เปิดกว้างอยู่แล้ว อยากทำอะไรก็ได้ แต่ขอให้อยู่ในขอบเขตที่ไม่ทำให้ใคร หรือบุคคลหนึ่ง บุคคลใดได้รับผลกระทบจากบทความที่เราเขียนก็พอ (ผมโดนมาอ่วมเลย โดนชก โดนชก โดนชก)

ใช่เลยครับ  Grin Grin
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 07:24:24 AM »

...........................................

เหมือนคุณ 686 ครับ เข้าใจว่าทุกท่านที่โพสต์ลงบอร์ดทดสอบ
มีความตั้งใจดีที่จะนำเสนอสิ่งที่ตัวเองรู้ให้กับเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ
แต่จะทำให้เหมือนหรือใกล้เคียงกับทีมงาน อวป.นี่ ยากนะครับ

อย่างไรก็ตาม ถ้าผมจะโพสต์ในหน้าทดสอบครั้งต่อไป
จะพยายามเขียนให้ใกล้เคียงกับบททดสอบในอวป.ครับ

ขอบคุณ นายรูฯ  Grin
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 07:44:32 AM »

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านที่ให้คำปรึกษา ครับ ในความหมายผมคงไม่ถึงขนาดแจงโดยละเอียดบอกถึงประวัติของปืนแต่ละกระบอก แบบการทดสอบปืนของ  หนังสือ อวป . ครับ แต่อย่างน้อยก็น่าจะบอกขนาดมิติ ของปืนประกอบในการทดสอบด้วย เช่น กว้างยาวเท่าไร ความจุเท่าไร การใช้งานเป็นเช่นไร ปัญหาในการใช้งานที่พบ เช่นกระสุนบางชนิดยิงแล้วติดขัดบางชนิดไม่ติดขัด   การตกแต่งเพิ่มเติม ผมก็ไม่ได้หมายความว่า พวกเราจะถอดออกมาเป็นชิ้น ๆเอาส่วนต่าง ๆไปแต่ง แต่ผมหมายถึง แต่ละท่านได้ปืนมาเอาไปทำอะไรมาบ้างเช่น เปลี่ยนด้าน แต่งไก น้ำหนักไกเท่าไร .... ข้อดีข้อด้อยในปืนนั้นๆ      ผมคิดว่าคน ๆนึงจะซื้อปืนอย่างน้อยก็ต้องศึกษาหาข้อมูลบ้าง หากเรามีรายละเอียดเหล่านี้ อยู่ อย่างน้อยสมาชิกใหม่ ๆที่ต้องการข้อมูล ก็สามารถ ใช้ข้อมูลเรานี้ ช่วยในการตัดสินใจ ได้   และจะดี ไปกว่านั้นหาก เพื่อนๆ พี่ ๆที่ มีความรู้ในเชิงช่าง สามารถแนะนำการตกแต่งเล็กๆ น้อย ๆในปืนกระบอกนั้นๆที่ตนเอง สามรถทำได้ ก็ ยิ่งจะเป็นประโยชน์ มากขึ้นอีก .......
                                                                               รูเกอร์ ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 02:31:42 PM »

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านที่ให้คำปรึกษา ครับ ในความหมายผมคงไม่ถึงขนาดแจงโดยละเอียดบอกถึงประวัติของปืนแต่ละกระบอก แบบการทดสอบปืนของ หนังสือ อวป . ครับ แต่อย่างน้อยก็น่าจะบอกขนาดมิติ ของปืนประกอบในการทดสอบด้วย เช่น กว้างยาวเท่าไร ความจุเท่าไร การใช้งานเป็นเช่นไร ปัญหาในการใช้งานที่พบ เช่นกระสุนบางชนิดยิงแล้วติดขัดบางชนิดไม่ติดขัด การตกแต่งเพิ่มเติม ผมก็ไม่ได้หมายความว่า พวกเราจะถอดออกมาเป็นชิ้น ๆเอาส่วนต่าง ๆไปแต่ง แต่ผมหมายถึง แต่ละท่านได้ปืนมาเอาไปทำอะไรมาบ้างเช่น เปลี่ยนด้าน แต่งไก น้ำหนักไกเท่าไร .... ข้อดีข้อด้อยในปืนนั้นๆ ผมคิดว่าคน ๆนึงจะซื้อปืนอย่างน้อยก็ต้องศึกษาหาข้อมูลบ้าง หากเรามีรายละเอียดเหล่านี้ อยู่ อย่างน้อยสมาชิกใหม่ ๆที่ต้องการข้อมูล ก็สามารถ ใช้ข้อมูลเรานี้ ช่วยในการตัดสินใจ ได้ และจะดี ไปกว่านั้นหาก เพื่อนๆ พี่ ๆที่ มีความรู้ในเชิงช่าง สามารถแนะนำการตกแต่งเล็กๆ น้อย ๆในปืนกระบอกนั้นๆที่ตนเอง สามรถทำได้ ก็ ยิ่งจะเป็นประโยชน์ มากขึ้นอีก .......
 รูเกอร์ ..... อิอิอิ

ถ้างั๊นก็ทำแบบฟอร์ม มาตรฐานให้กรอกเลยเป็นไงครับ แล้วก็มีช่องให้ใส่รูป ทำให้ละเอียดเลยว่า แต่ละกระบอกเป็นอย่างไร แต่ คุณ RUGER ต้องมาเขียน เว็ปให้ วมต. ปิ๊ก ด้วยน่ะ  Grin Grin  Grin เพราะตอนนี้ วมต. ปิ๊ก กลายเป็น บุคคลสาธารณะไปซ่ะแล้ว วัน ๆ ไม่ค่อยมีเวลาว่างเลย เมาทั้งวัน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน โทรศัพท์ก็ไม่รู้มีใว้ทำไม โทรไปไม่เคยรับอีกเหมือนกัน เพราะ กว่าจะเข้านอนก็ ตี 4 แล้วก็ตื่นเอาบ่าย 2 โน่นแน่ะ Grin Grin Grin
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2006, 05:37:05 PM »

ลงรายละเอียดเท่าที่ทำได้ แล้วให้ท่านอื่นช่วยเสริม

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์