เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:32:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอกระสุนแปลก  (อ่าน 12415 ครั้ง)
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 10:18:30 PM »

ผมได้รับเชิญจากผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ให้ช่วยทดสอบปืน Colt U.S. ARMY
ที่ท่านเพิ่งได้มา(เพราะท่านได้ข่าวว่าผมชอบยิงปืน) ท่านนำกระสุนมาด้วยจำนวนหนึ่ง
ผมพามาสมทบอีกนิดหน่อย แต่ปัญหาก้อคือ ในกล่องของท่านมีกระสุนหน้าตาแปลกๆ
ซึ่งผมไม่เห็น ก้อเลยอยากถามพี่ๆว่า เป็นกระสุนใช้งานลักษณะไหน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2006, 10:39:32 PM โดย C-SNIPER » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 10:31:24 PM »

หัวแบบ "ยักไหล่" ครับ คล้าย LSWC แต่เคลือบทองแดงที่หัวเอาไว้ ผมเคยเห็นของ Fiocchi ครับ แรงมาก ยิงที่ สนาม รด. ช่องข้าง ๆ โดนไอร้อนเป่าซะหน้าแสบเลยครับ ลองดูข้อมูลที่ www.fiocchi-usa.com

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 08:43:16 AM »

เป็นกระสุนซ้อมรึปล่าวครับ  ผมเปิดลิงคไม่สำเร็จ
(ถึงเปิดได้ ก็อ่านไม่รู้เรื่อง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 09:49:11 AM »

ไม่ใช่ Fiocchi ... คือของ Fiocchi ที่จานท้ายจะเขียนว่า "G.F.L." และ ".45 A.C.P." นายสมชายเอามือถือถ่ายรูป เลยไม่ค่อยชัดครับ...

กระสุนยี่ห้อ Fiocchi มีทรงคล้ายๆ แบบที่ท่าน จขกท. เอามาถาม เป็นชนิดกล่องสีแดง ความแรงระดับเมเจอร์... เคยมีขายอยู่สนาม ร.ด. เมื่อหลายปีที่ผ่านมา เดี๋ยวนี้ไม่มีขายแล้วครับ... นายสมชายเอามาซ้อมและติดปืนอยู่พักนึง จนไม่มีขายเลยเลิกไป...

ส่วนในรูปของนายสมชายเป็นกระสุนกล่องสีน้ำตาล ไม่ได้บอกข้างกล่องเอาไว้ว่าแรงระดับเมเจอร์หรือไม่... นายสมชายยิงเอง ความรู้สึกบอกว่าแรงระดับเดียวกับหัวบอลมาตรฐานครับ... คือแรงขนาดที่ปืนนายสมชายใส่สปริงรีคอยล์ 18 ปอนด์ สลัดปลอกได้ไกลเป็นวาครับ... ยิงตอนเย็นๆ ไฟแลบปากกระบอกเป็นก้อนกลมขนาดลูกบอลมาตรฐานฟีฟ่าฯ...

นายสมชายเหลือแค่หนึ่งกล่องกับติดปืนอยู่เกือบสี่สิบกว่านัด... กะว่าจะยิงเล่นในปีนี้ให้หมดครับ แล้วจะเอาหัวบอลมาตรฐานติดปืนแทน...

ส่วนรูปของท่าน จขกท. ตัวอักษร "B.M." เป็นของบุลเล็ตมาสเตอร์หรือเปล่าน้า... ไม่แน่ใจครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 09:56:13 AM »

เป็นกระสุนซ้อมรึปล่าวครับ ผมเปิดลิงคไม่สำเร็จ
(ถึงเปิดได้ ก็อ่านไม่รู้เรื่อง)

กระสุนทรงตามภาพของ จขกท. น่าจะเป็นกระสุนยิงเป้าครับ กระสุนยิงเป้าขนาด .45 มีเคลือบทองแดงอยู่หลายเจ้า เช่นกระสุนของนอกเกือบทุกยี่ห้อ...

ยกเว้น Fiocchi ที่โฆษณาว่าตัวเองผลิตเป็น"กระสุนซ้อมที่แรงเท่ากระสุนจริง"... แล้วปืนนายสมชายป้อนลื่นดีมาก ไม่มีเสียงท้องลูกกระทบคอรังเพลิงฯ... นายสมชายเลยเอามาติดปืนเป็นกระสุนจริงครับ...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:39:59 AM »

BM =  British Munitions, UK

BM =  Bullet Master, 1515 Moo 4 Soi Kwang Rung Kwang Lot, Theparak Road, Samrong Nua, Samutprakarn 10270, Thailand

GFL = Giulio Fiocchi, Lecco, Italy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2006, 10:42:11 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:42:30 AM »

หัวกระสุนทรงนี้ สมัยก่อนของWinchester ก็มี ผมซื้อยิงบ่อยกลุ่มดีครับ เดี๋ยวนี้ไม่พบแล้ว Smiley

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 11:09:24 AM »

ไม่ใช่ Fiocchi ... คือของ Fiocchi ที่จานท้ายจะเขียนว่า "G.F.L." และ ".45 A.C.P." นายสมชายเอามือถือถ่ายรูป เลยไม่ค่อยชัดครับ...

กระสุนยี่ห้อ Fiocchi มีทรงคล้ายๆ แบบที่ท่าน จขกท. เอามาถาม เป็นชนิดกล่องสีแดง ความแรงระดับเมเจอร์... เคยมีขายอยู่สนาม ร.ด. เมื่อหลายปีที่ผ่านมา เดี๋ยวนี้ไม่มีขายแล้วครับ... นายสมชายเอามาซ้อมและติดปืนอยู่พักนึง จนไม่มีขายเลยเลิกไป...

ส่วนในรูปของนายสมชายเป็นกระสุนกล่องสีน้ำตาล ไม่ได้บอกข้างกล่องเอาไว้ว่าแรงระดับเมเจอร์หรือไม่... นายสมชายยิงเอง ความรู้สึกบอกว่าแรงระดับเดียวกับหัวบอลมาตรฐานครับ... คือแรงขนาดที่ปืนนายสมชายใส่สปริงรีคอยล์ 18 ปอนด์ สลัดปลอกได้ไกลเป็นวาครับ... ยิงตอนเย็นๆ ไฟแลบปากกระบอกเป็นก้อนกลมขนาดลูกบอลมาตรฐานฟีฟ่าฯ...

นายสมชายเหลือแค่หนึ่งกล่องกับติดปืนอยู่เกือบสี่สิบกว่านัด... กะว่าจะยิงเล่นในปีนี้ให้หมดครับ แล้วจะเอาหัวบอลมาตรฐานติดปืนแทน...

ส่วนรูปของท่าน จขกท. ตัวอักษร "B.M." เป็นของบุลเล็ตมาสเตอร์หรือเปล่าน้า... ไม่แน่ใจครับ...

พี่ครับ ไม่ทราบว่า ตามร้านยังพอหาซื้อได้มะครับ  ถ้ามีที่ร้านไหนครับ
not.2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 06:12:30 PM »

ราคากระสุนซักเท่าไรห่เหรอครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 09:08:19 PM »

กระสุน Fiocchi ตามที่นายสมชายถ่ายรูปมาให้ดู... นายสมชายว่าไม่ได้ดีกว่าหัวบอลมาตรฐานนะครับ ยิงแล้วไฟแลบมากจะกลายเป็นฟ้องตำแหน่งตัวเราเอาน่ะ...

สงสัยว่าเพราะหัวมันเป็นกึ่งตัด เลยทำให้เรารู้สึกว่ามันน่าจะ"เต็ม"หน้าตัดเฉพาะส่วนที่มันกึ่งตัดครับ... แต่ในกระสุนหลายแบบเช่น .357 กึ่งตัด หรือ 9 มม. กึ่งตัด เมื่อเทียบกับหัวมนๆ ธรรมดา จากสถิติจากอีวานมาแชลฯ ไม่มีความแตกต่างชัดเจนครับ ไม่เหมือนหัวรูหรือหัวที่ออกแบบให้ขยายหน้าตัด... อย่างนั้นมีนัยสำคัญ...

ที่นายสมชายใช้ติดปืน เป็นเพราะว่าช่วงนึงนายสมชายใช้กระสุนนี่ซ้อมมือบ่อยในสนาม ร.ด. ... แล้วตั้งศูนย์ตายตัวกับลูกปืนแบบนี้ ยี่ห้อนี้ นำหนักหัวแบบนี้... ซึ่งตอนหลังพบมาว่า เป็นกลุ่มเดียวกับหัวบอล 230 เกรนเป๊ะๆ ไม่ต้องตั้งศูนย์ใหม่... ไม่เหมือนพวกหัวเบาๆ 185 เกรน บินที่ 1050 ฟุตต่อวิฯ เช่นพวกซิลเวอร์ทิป หรือ CCI Lawman ที่กลุ่มย้ายที่...

นายสมชายเลยไม่ตั้งใจหาลูกปืนแบบนี้ครับ จึงไม่ทราบว่ามีขายที่ไหน และราคาเท่าไหร่... แต่หากเจอที่ไหนในราคาไม่เกินหัวบอล 230 เกรนก็จะซื้อไว้ครับ... แต่หากไม่เจอ จะใช้หัวบอลธรรมดาๆ ติดปืนครับ... เล็งตรงไหนลงตรงนั้นได้ตลอดระยะถึง 25 เมตรค่อยเล็งนั่งแท่น...

จะว่าไปแล้วหัวบอล 230 เกรนให้ PF สูงกว่า Fiocchi เอาเรื่องนะครับ... หัวบอลได้ 190 มาจากจากเอา 230 x 830 ส่วน Fiocchi ได้แค่ 180 เอง เกิดจากเอา 200 x 900 ครับ... จะเห็นว่าหัวบอลแรงกว่า (แต่นายสมชายสงสัยอยู่... เพราะผู้การสุพินท์เคยทดสอบ Mk23 แล้วใช้ลูกหัวบอลยิงไม่ค่อยสลัดปลอก ต้องใช้ Fiocchi ยิงถึงสลัดปลอกปรกติ)

สรุปว่า... นายสมชายจะใช้หัวบอลฯ ธรรมดาติดปืน... เพราะ 1) หน้าตัดโตอยู่แล้ว ไม่สนใจหัวรูขยายหน้าตัด 2) หัวบอลเอาไว้เผื่อยิงทะลุโน่นทะลุนี่ครับ... ส่วน Fiocchi แล้วแต่ว่าเจอหรือไม่... เย้
หน้า: [1]
  พิมพ์