เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:37:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลำกล้องปืนต้องทำอย่างไรบ้าง  (อ่าน 4442 ครั้ง)
tussayu
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:58:28 PM »

ผมมี cz m2 ขนาด .22 อยู่ 1 กระบอก แต่พอยิงไปแล้วกระสุนขวางบ้าง ตกไม่ถึงเป้าบ้าง ระยะ 50 ม. ครับ จึงสันนิฐานว่าน่าจะเกิดมาจากลำกล้องปืนใช้งานมาเยอะเกินไป ใช้มา 25 ปีแล้ว อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า ถ้าเราต้องการเปลี่ยนลำกล้องปืน จะต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องแจ้งหรือเปล่า ผมอยู่ต่าง จว. ครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:13:47 PM »

Wink  ใช้ขนาดกระสุนถูกต้องหรือเปล่าครับ?

Wink ขนาด ๒๒  มันมีทั้งแม็กนั่ม และ Lr

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:20:22 PM »

ผมมี cz m2 ขนาด .22 อยู่ 1 กระบอก แต่พอยิงไปแล้วกระสุนขวางบ้าง ตกไม่ถึงเป้าบ้าง ระยะ 50 ม. ครับ จึงสันนิฐานว่าน่าจะเกิดมาจากลำกล้องปืนใช้งานมาเยอะเกินไป ใช้มา 25 ปีแล้ว อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า ถ้าเราต้องการเปลี่ยนลำกล้องปืน จะต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องแจ้งหรือเปล่า ผมอยู่ต่าง จว. ครับ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ
ต้องถอดลำกล้องออกก่อนครับ ถึงจะเปลี่ยนใหม่ได้

ติดต่อร้านซ่อมปืนให้หาลำกล้องใหม่ก่อนครับ แล้วค่อยคิดเปลี่ยน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:59:50 PM »

หาช่างเปลี่ยนให้ครับ  ลำกล้องปืนยาว .22 หายากกว่าปืนสั้น .38 หรือ .45 ครับ
สมัยหนึ่งพอจะมีลำกล้องสำหรับ 10/22 แต่มันออกจะสั้นไปหน่อยสำหรับลูกกรดซีแซด
ช่างต้องมีตัวคว้านรังเพลิงดีๆ นะครับ ไม่อย่างนั้นเปลี่ยนแล้วก็ไม่แม่น
ท้ายลำกล้องซีแซด ทำไว้ยุ่งยากมาก  มี feed ramp อยู่ในตัวด้วย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 04:26:55 PM »

ความหมายของอาจารย์คือค่าลำกล้องใหม่รวมค่าแรงช่างฟิต  เท่าปืนใหม่กระบอกหนึ่งหรือเปล่าครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 05:19:49 PM »

ความหมายของอาจารย์คือค่าลำกล้องใหม่รวมค่าแรงช่างฟิต เท่าปืนใหม่กระบอกหนึ่งหรือเปล่าครับ
ถ้าเอาลำกล้องมีระดับ ก็ทำนองนั้นละครับ   อย่างลำกล้อง .38 คุยกัน "นิ้วละพัน"  มาเป็น .22 สมมุติลดให้เหลือ "นิ้วละห้าร้อย"  ถ้าใส่ 23 นิ้วเท่าเดิมมันก็หมื่นกว่าแล้วนะครับ  รวมค่าฝีมือช่างแล้วอาจจะเกินราคาปืนใหม่ (กระบอกสองหมื่น ?)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:01:43 PM »

ผมมี cz m2 ขนาด .22 อยู่ 1 กระบอก แต่พอยิงไปแล้วกระสุนขวางบ้าง ตกไม่ถึงเป้าบ้าง ระยะ 50 ม. ครับ

Huh  คือผมยังสงสัยว่า  ปืนใช้งานมาหนักแค่ไหนครับ ถึงว่ายิงแล้วกระสุนเอาด้านขวางเข้าเป้าหรือว่ายิงไปไม่ถึง ๕๐ เมตร   เป็นต้น

Wink  ผมไปยิงปืนที่ รด. เห็นปืนยาวลูกกรด มีบริการคาดว่ายิงมาไม่ต่ำกว่าหมื่นนัดแน่นอน ก็ยังใช้ได้อยู่ปกติครับ... Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 12:05:19 PM »

เคยได้ยินแต่รูเกอร์10/22เท่านั้นครับที่เปลี่ยนลำกล้องเอาแบบเกรดสูงๆเลยล่ะ ราคาก็น่าจะมากกว่าปืนใหม่อีกครับ คิดว่าถ้าเป็น CZ ก็น่าจะแพงพอๆกันนะ ที่แน่ๆเป็นอย่างที่พี่Tiger wut  ว่ารึเปล่าครับเอา 22 LR มายิงในแม็กนั่ม เคยลองละมันดังไม่แรงแถมเห็นกระสุนตกข้างหน้านี่ล่ะ ปกติปืนไม่ค่อยเห็นเอาข้างเข้าตีเป้าเท่าไหร่ครับเอหรือเป็นที่ปากลำกล้อง ลองปรึกษาคุณyo.k ลองอ่านที่แต่งลำกล้อง10/22 ในหน้าซื้อ-ขายปืนน่าจะดูดี ตัดปลายตีปลอกอาจดีขึ้นราคาไม่แพงด้วย
ปล.ยังติดตามดูความเห็นพี่ๆคนอื่นครับ

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 01:15:06 PM »

ตอนเด็กๆ เคยเอาลูก.22lr มายิงในปืน.22 Mag.
อาการเดียวกันเลย เอาข้างตีเป้ายังงี้แหละ
ท่าน จขกท. ลองตรวจดูให้ดีก่อนนะครับ
ลำกล้องปืนท่านอาจเป็น.22 Mag. ก็ได้

เคยเจอปืนบางกระบอก ประทับขนาดกระสุนบนตัวปืนผิดก็ยังมีเลยครับ

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
หน้า: [1]
  พิมพ์