เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:33:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ S&W M5906 Stainless กับ CZ 75D Compact รางเต็ม  (อ่าน 3554 ครั้ง)
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:42:13 AM »

ท่านที่มีใช้อยู่ช่วยบอกขอดีข้อเสียหน่อยครับต้องการจะมีไว้ใช้ด้วยแต่ไม่รู้ว่าตัวไหนน่าใช้และคุณสมบัติดีกว่ากัน ขอบคุณครับ  Cool
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 11:54:37 AM »

มีแต่ CZ 75   ดี คอมแพค    นะครับข้อดีมีเยอะแยะไปหมด    ยังหาข้อเสียไม่เจอครับ     ส่วนสมิท M5906นั้นไม่เคยใช้เลยๆไม่รู้ว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไร หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 12:20:30 PM »

เหมือนข้างบนเลยครับ....ต่างกันที่ของผมเป็นCZ 75 Compact เฉยๆไม่มีตัว D  Cool

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Mod5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 12:41:57 PM »

เคยใช้ 5906 แต่เป็นตัวที่ไม่มีรางนะครับ มิติโดยรวมผมว่าน่าจะ เป็นปืนขนาดเซมิ-คอมแพ็คครับ ( CZ 75 คอมแพ็ค เล็กกว่ากระทัดรัดกว่าแต่นำหนักสู้สี) ส่วนตัวที่ผมเคยใช้ ยิงดีไม่มีเลือกลูกเท่าที่หาลูกได้ ยิงลูกหัวรูติดต่อกันหลายๆ ลูกก็ยังไม่เคยติดขัดครับ ( CZ ก้อไม่ติดขัดเช่นกันครับ) การดูแลก็ง่ายกว่าเหล็กอีกนิดหน่อย ( CZ ผมกลัวรอยขูดขีดครับมันน่าจะเห็นชัดกว่าถ้าเกิดเหตบังเอิญ) กลุ่มกระสุนส่วนตัวนะครับ ผมว่า CZ เหนือกว่าเยอะครับ ผมลองยิงที่ 50 เมตร ยิงเป้าเหล็กขนาด 4*4 นิ้ว 50 เมตร 5 นัด ยิงโดน 5 นัดครับปืนซื้อใหม่ลองยิงครั้งแรก(แต่ก่อนหน้านั้นยิงรันอินระยะ 15 ม. ไป 20 นัดครับ) ปัจจุบันนี้ผมขาย สมิท5906 ไปแล้วครับ แล้วก็ซื้อ CZ 75 Compact มาใช้แทนครับ ที่ขายไม่ใช่สมิท ไม่ดีนะครับแต่ต้องการปืนที่มีขนาดเล็กกว่าเดิมครับ ก็เลยมอง CZ เพราะราคาถูกและก้อคุณภาพถูกใจครับ  (ปล. ผมว่าลองไปหาปืนลองยิงดูครับจะดีมาก เพราะ 2 กระบอกนี้จะต่างกันตรงเรื่องไกปืนครับ สมิทลึกมากจนบางคร้งเหนี่ยวแล้วยังไม่หลุดครับ ส่วน CZ เหนี่ยวเป็นลั่นครับ)
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 03:33:39 PM »

ผมใช้ 5906TSW มาได้ 2 ปีกว่าแล้ว ก็ขออนุญาตวิจารณ์เฉพาะตัวนี้ครับ...

โดยภาพรวม ผมว่ามันเป็นปืนที่ใช้ได้กระบอกหนึ่ง แต่ไม่เป็นที่นิยมในบ้านเรา ซึ่งคงเป็นเพราะราคาที่ตั้งสูงไปหน่อย วันก่อนถามราคาเล่นๆ ร้านบอกมา 90-95 K (ตอนผมซื้อ 60 K กว่าๆ)

จุดเด่น คิดว่าอยู่ที่รูปลักษณ์ภายนอก ผิว เนื้องานเรียบร้อยไม่มีข้อติ ระบบเซฟตี้มีมาแบบเต็มที่ เท่าที่ยิงมา
หลายร้อยนัด ไม่เคยติดขัดและไม่เลือกลูก

ข้อเสีย น้ำหนักค่อนข้างมาก แต่ถ้าเทียบ CZ ไม่น่าจะหนักกว่ากันเท่าไร  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2006, 05:15:21 PM โดย CyberMan » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 03:41:14 PM »

อีกข้อนึง  สมิธ มักจะทำ  เซฟ แม๊ก   

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
BBKS
คนอีสานใจดี...อิอิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 03:49:43 PM »

Cheesy Cheesy โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมว่าเป็นปืนที่ดี ทั้ง 2 ตัวเลยครับใช้ดีทั้งคู่ แต่สมิธจะมีน้ำหนักมากกว่า..แต่ผมก็ยิง สมิธ ใด้ดีกว่า CZ  ..... ผมยังใช้ทั้ง2ตัวครับ

สมาธิที่เกิดขึ้นตามธรรมชาตินั้น   มันมักจะพอเหมาะพอสมแก่กำลังของปัญญาที่จะใช้ทำการพิจารณา....
    ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึกฝนตามหลักวิชาการนั้น   มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป......
หน้า: [1]
  พิมพ์