เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:24:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโอนปืนครับ  (อ่าน 981 ครั้ง)
rem 870
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 01:50:17 PM »

ตอนนี้ผมเรียนอยู่ แต่ไกล้จบแล้วครับ อายุ 21 ปี คือว่าหากลุงผมจะโอนปืนให้ เป็น beretta 92  (ปืนมรดก ) ผมจะรับใด้มั้ยครับ แล้ว ใบ ป.3 ต้องขอมั้ย (ถ้าต้องขอมีหลักอย่างไรบ้างครับ) ขอบคุณทุกท่านครับผม
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 01:57:40 PM »

ถ้าโอนเป็นมรดกไม่น่าจะมีปัญหานะเพราะน้องก็บรรลุนิติภาวะแล้ว ส่วนป.3ต้องได้ก่อนป.4แน่นอนครับ...
     ถ้าให้ข้อมูลผิดต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ.... หลงรัก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 03:23:44 PM »

จบแล้วต้องทำงานมีอาชีพและรายได้
พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ห้ามออกใบอนุญาตแก่บุคคล ดังนี้ครับ
---------------------------------------------------------------------------------

มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
          (1) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา ดังต่อไปนี้
              (ก) มาตรา 97 ถึงมาตรา 111 มาตรา 120 มาตรา 177 ถึงมาตรา 183 มาตรา 249 มาตรา 250 หรือมาตรา 293 ถึงมาตรา 303 
              (ข) มาตรา 244 ถึงมาตรา 257 และพ้นโทษยังไม่เกิน 5 ปีนับแต่วันพ้นโทษถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือโดยถูกยั่วโทสะ
          (2) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช 2477 มาตรา 11 มาตรา 22 มาตรา 29 หรือมาตรา 33 หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา 7 มาตรา 24 มาตรา 33 หรือมาตรา 38
          (3) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (1)  และ (2) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
          (4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
          (5) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพเว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บตามมาตรา 11
          (6) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถ หรือปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
          (7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
          (8 ) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
          (9) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง อันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน
          สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน
หน้า: [1]
  พิมพ์