เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:35:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบคุณภาพของปื่นยี้ห้อเทารัสครับว่าเป็นอยางไรบางและราคาเป็นอย่างไร  (อ่าน 4389 ครั้ง)
non134
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 12:46:18 AM »

อยากทราบว่าปื่นยี้ห้อเทารัสเป็นอย่างไรเรื่องคูณภาพและราคาเพราะสนใจ sf92 อยู่จึงถามผู้รู้ช่วยแจ้งด่วน Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 01:12:02 AM »

ตอบแบบรวมๆนะครับ รูปทรงแบบเดียวกับบาเร็ดต้า ต่างกันที่ตัวเซฟครับ ซึ่งหลายๆท่านบอกว่าดีกว่าบาเร็ตต้าซะอีกครับ เรื่องราคาถูกคุ้มค่าเงินมากถ้าเป็นตัวสแตนเลสสวยเลยครับ มีหลายท่านบอกว่าเหล็กอ่อนกว่าบาเร็ตต้า แต่ผมไม่เคยเห็นเทารัสพังซักที เห็นแต่บาเร็ตต้านั่นแหละ สรุปถ้าไม่กังวลเรื่องราคาขายต่อ หรือไม่คิดจะขาย ก็คุ้มครับ(หากมีโอกาสก็จะเก็บใว้เหมือนกันครับ)

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 01:28:21 AM »

ปืนเทารัสปัจจุบันคุณภาพดีใช้ได้ครับ  คุ้มค่ากับราคาที่ซื้อมาครับ 

ลองดูที่หน้าซื้อขายนะครับ  ปืนเทารัสมาแป๊บเดียวขายต่อได้  เพราะต้นทุนซื้อได้ที่ราคาต่ำ  ฉะนั้นเวลาปล่อยต่อราคาก็ไม่ต่ำลงไปอีกซักเท่าไหร่ครับ

ยิ่งรุ่นที่ท่านต้องการจะซื้อนั้นเป็นรุ่นที่มีคุณภาพดีทีเดียว  อย่างที่ท่านsutin999 ได้แนะนำไว้นั่นแหละครับ

แต่จะใช้ปืนเทารัสต้องใจหนักแน่นนะครับ  เพราะท่านจะต้องโดนถามตลอดว่าทำไมซื้อเทารัส  ทำไมไม่ซื้อ CZ , กล็อก ฯลฯ Grin  เพราะผมโดนถามบ่อยๆ ครับ

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 01:48:13 AM »

ผมเองก็ใช้มานาน ครับ บอกได้คำเดียวว่าดีจริงๆ แต่ที่พึ่งขายไปเพราะ ต้องการปืนที่เล็ก กระทัดรัดขึ้นเหมาะในการพกพาบ้างบางครั้งครับ มีเงินไม่เยอะเลยซื้อ ปืนเก็บไว้หลายๆกระบอกไม่ไหวครับ เลยตัดใจขายไป ครับ ถ้าพี่คิดว่าชอบปืนฟูลไซ ผมบอกได้เลยว่าคุ้ม ค่าจริงๆครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 08:39:23 AM »

ให้ตอบตรงๆแบบไม่เกรงใจนะครับเพราะเพิ่งได้จับของเพื่อนและไปยิงมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ดูจากภายนอกแล้วก็สวยดีเหมือนเบเร็ตต้าแต่พอกำด้ามแล้วรู้สึกว่ามันอวบจับยังไงก็ไม่ถนัด
พอลองขยับลำกล้องดูมันขยับได้ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก พอยิงดูกลุ่มกระสุนไม่ดีเลยพยายามจะยิง
ปั่นยังไงกลุ่มก็ยังบานอยู่ การคัดปลอกก็ดีไม่มีติดขัดเลยแต่มันคัดปลอกเข้าหน้าทุกนัดเลยครับ
สรุป...เทารัสรุ่นนี้สวยดีระบบการทำงานเรียบร้อยดีแต่จับไม่ถนัดไม่มีความแม่นยำ
         ถ้าให้ผมเลือกผมคงไม่ซื้อครับเพิ่มเงินอีกนิดเล่น CZ ดีกว่าครับมันดีกว่าจริงๆนะครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 09:40:39 AM »

ทอรัสลูกโม่ คุณภาพดีผมยอมรับได้  แต่ทรวดทรงดูจะลิเกไปหน่อย

ส่วนออโต ผมชอบเฉพาะรุ่น 92 ครับ  เนื้อเหล็กสแตนเลสส่วนสไลด์ แข็งแรงดี แปลกใจอยู่เหมือนกันว่าไม่เป็นรอยขีดขูดง่ายเหมือน สแตนเลสทั่วไป 
ส่วนโครงปืน อลูมิเนียม ดูหมองๆตลกพิกล  แต่ก็ไม่มีรอยขีดขูดง่ายเหมือนกันครับ  คือเป็นรอยบ้างแต่ไม่มี รอยข่วนลึกๆจังๆเลย  ทั่งๆที่เจ้าของปืนเองก็เคยพกพาบ่อยเหมือนกัน

ในเวอร์ชั่น 92 ผมชอบ ทอรัส มากกว่า เบเร็ตตา เพราะไม่ชอบระบบคันเซฟลดนก ที่สไลด์  เวลาเข็มแทงชนวนหรือขอรังฯชำรุดจะถอดมาซ่อม  จะประกอบคืนยาก ถ้าไม่ชำนาญจะทำให้ หลวมก็อกแก็ก ไปเลย   (ปืนที่ใช้ระบบนี้ทั้ง วอลเธอร์ , สมิธ , เบเร็ตตา จะมีจุดด้อยเหมือนกัน)  อีกอย่างตัวคันเซฟ เป็นลูกหมากหมุนได้ ถ้ารับแรงฟาดของนกสับแรงๆบ่อยๆ หากร้าว ซ่อมยาก

ที่ชอบจริง คือ ทอรัส 92 เวชั่นแรก ที่มี เฉพาะคันเซฟห้ามไปบนโครงปืน มีเฉพาะจังหวะห้ามไกเท่านั้น (เบเบเร็ตตา 92 รุ่นแรกก็เหมือนกัน)   รุ่นหลังมีจังหวะลดนกอีกด้วย  ทดลอง "ค็อกแอด์ล็อก"  บางจังหวะตื่นเต้น  ปลดคันเซฟ ถลำลึกไปนิดหน่อย พร้อมเหนี่ยวไก นกจะฟาดมา "ฮาฟค็อก"  หรือบางครั้งกลายเป็นลดนักไปเลย   สำหรับแฟนปืนที่ชอบพก "ค็อกแอนด์ล็อก" ก็ควรสังเกตุจุดนี้ให้ดีด้วย

ความรู้สึก เดินไก  เบเร็ตตา ดูเฉียบกว่านิดหน่อย  แต่ปืนแนวนี้ ไกเดินเข้ามาลึก คนยิงควรทำความคุ้นเคยพอสมควร ไม่งั้นจะจับปืน "คะมำ" หรือ"ขวิด"

ส่วนตัวแล้วมือผมก็เล็ก บาง ฝ่ามือยาว แต่นิ้วสั้น  ก็พอ จับด้ามปืน ยิงดับเบิ้ลไหวครับ 

รูปกลุ่มกระสุน เดี๋ยวเอามาให้ดูครับ   ยิง 15 เมตรเอง ไกลกว่านั้นไม่ไหวฝีมือไม่ดี

ความชอบส่วนตัวแล้ว  ผมชอบปืนทรงอื่นมากกว่าครับ   Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 10:17:47 AM »

ให้ตอบตรงๆแบบไม่เกรงใจนะครับเพราะเพิ่งได้จับของเพื่อนและไปยิงมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา
ดูจากภายนอกแล้วก็สวยดีเหมือนเบเร็ตต้าแต่พอกำด้ามแล้วรู้สึกว่ามันอวบจับยังไงก็ไม่ถนัด
พอลองขยับลำกล้องดูมันขยับได้ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก พอยิงดูกลุ่มกระสุนไม่ดีเลยพยายามจะยิง
ปั่นยังไงกลุ่มก็ยังบานอยู่ การคัดปลอกก็ดีไม่มีติดขัดเลยแต่มันคัดปลอกเข้าหน้าทุกนัดเลยครับ
สรุป...เทารัสรุ่นนี้สวยดีระบบการทำงานเรียบร้อยดีแต่จับไม่ถนัดไม่มีความแม่นยำ
 ถ้าให้ผมเลือกผมคงไม่ซื้อครับเพิ่มเงินอีกนิดเล่น CZ ดีกว่าครับมันดีกว่าจริงๆนะครับ

เรื่องความแม่นยำอย่าพึ่งตัดสิน ครับ จากการยิงแค่ ครั้งเดีย กระบอกที่ผมเคยใช้ พาดยิง แข่งกับ บาเร็ทต้า มาแล้ว2กระบอก บอกตามตรงว่ากลุ่มกระสุนสู้เทารัสของผมไม่ได้ แล้วอีกอย่าง ถ้ายิงเทียบกันที่กระสุนจำนวนมากๆ CZ จะเดียงก่อนแน่นอน เพราะเขม่า สะสมไม่เชื่อ ลองยิง CZ ซัก6กล่องขึ้นเทียบกับปืนเพื่อนคุณดูนะครับ รับรองว่าซ๊เซ็ด จะเริ่มขัดก่อนขณะที่เทารัส จะยังยิงได้อีกนาน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:12:10 PM »

ระยะยิง 15 เมตร  10 นัด  กระสุน ซ้อม รอแยล 135 g.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2006, 11:34:03 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:23:03 PM »

ผมว่าความแม่นยำขึ้นอยู่กับผู้ยิง ยิงไม่ดีโทษปืนซะแล้ว ไม่ค่อยจะยุติธรรมกับตัวปืน ผมก็สั่งเทารัส พีที 111 ปืนสวัสดิการ แต่ยังไม่ได้ปืน

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:37:47 PM »

หลงรัก
ครับ
ยุคหลังทุกอย่างดีขึ้นครับ
 หลงรัก
น่าจะไปเอาบาเรตตานะครับ
 หลงรัก

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:55:52 PM »

ระยะยิง 15 เมตร  10 นัด  กระสุน ซ้อม รอแยล 135 g.

ไหนว่ายิงไม่แม่นหล่ะครับพี่กลุ่มสวยออก  วันหลัง ลองกระสุน 115 win  FMJ ดูนะครับ รับลองกลุ่มดีกว่านี้อีกครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์