เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:21:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแข่งปืนลูกซองปั๊มแอ็คชั่น  (อ่าน 6411 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 11:59:49 PM »

ท่านหนองหัวพราน อันดามัน ท่านอ่าวไทยก็. Cool..อ่าวไทย ท่านทั้งสองนัดเจอกันแถวๆคอนศรีฯดีมั๊ยให้คุณ อาร์.พี.จี.ต้อนรับขับสู้ลองดูเป็นไร......อิอิ ..คนคอนหวันยุ.... Wink นัดเจอกันเมื่อไหร่บอกด้วยนะคร้าบ  Smiley ถ้าผ่านไปผมจะได้แอบๆไปหลบในสวนยางแถวเคียนซา Grin Grin Grin

ด้วยความเคารพครับ

คนคอน(หวัน)มายุซะแล้วงานนี้ ครับสงสัยคงต้องเป็นแถวๆสุราษฎธานีครับ แต่ไม่รู้จะมีเวลาเจอกันเมื่อไหร่ครับ แต่ที่แน่ๆครับ คนเสื้อแดงนัดรวมตัวกัน ๒๒ กันยายนนี้ เวลาและสถานที่กรุณาติดตามจากกระทู้ คอปืนคนด้ามขวาน อัพเดตตลอดโดย  ซิกโกลก  สีแก้ว สาวกซีแซด ครูเบิ้ล และอีกหลายๆท่าน กระผมหนองหัวพรานรายงานข่าว   จบข่าว

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 04:46:22 AM »

พี่ Choltit ครับแล้วจำเป็นไหมครับที่จะต้องต่อหลอดบรรจุกระสุนในการแข่งขันประเภทต่างๆ ใช้ปืนเดิมๆได้หรือไม่ครับ รู้สึกว่าผมถามวกไปวนมาอย่างไรก็ไม่รู้ ขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอตอบก่อนแบบความเห็นผมนะ...ปืนเดิมๆก็เเข่งระบบ IPSC ได้ แต่...จะเสียเปรียบปืนที่ต่อหลอดกระสุนตรงที่เวลาเคลื่อนที่ยิงช่องยิงถัดไปที่มีเป้า 8 เป้า ช่วงเคลื่อนที่เปลี่ยนช่องนี่เเหละเป็นจังหวะโหลดกระสุนให้ได้ 8 นัด(ต่อหลอดแล้ว) ถ้าปืนเดิมๆก็โหลดกระสุนได้เเค่ 6 นัดซึ่งจะต้องไปโหลดกระสุน 2 นัดอีกครั้งในช่องยิงนั้นๆหลังจากยิงไปแล้ว 6 นัด (หรือแล้วแต่ความถนัดของเเต่ละคน) ทำให้เสียเวลามากขึ้นครับ  ขอบอกว่ามันส์มากยิงแข่งเสร็จช้ำไปทั้งตัวครับ...

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
yo.k
Target Sport (Thailand)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

target sport (Thailand) 089-162-1990, 081-938-1990

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 02:37:00 PM »

อ้างถึง

แล้วปืนแบบไหนที่เหมาะสำหรับการแข่งขัน ลูกซองสปีดครับ ผมมี เรมิงตัน ๘๗๐ พานท้ายไม้ครับ เดิมทุกอย่างครับ

ขอบคุณครับ
การแข่งขันสปีดประเภทปืนปั๊มแอ็คชั่น มีข้อสำคัญที่เราควรจะทราบอยู่พอสมควรครับ เช่น 1.ควรตกแต่งปืนอย่างไรให้เหมาะสม และดีสุดๆที่จะนำมาใช้แข่งขันในประเภทนั้นๆ 2.ควรเลือกกระสุนที่จะใช้ให้เหมาะกับเป้า . ระยะ ในสนามนั้นๆ 3.การจัดท่า และเลือกเป้าที่จะยิงก่อน-หลัง (รวมหลักใหญ่ๆ) การที่เราจะรู้หลักในหัวข้อนี้ด้วยตัวเอง   คงจะทำได้ยากและใช้เวลานานครับ 
สูทสำเร็จการแต่งปืนปํมก็มี   ติดคอมป์คุณภาพสูงๆ   เจาะพอทร์   ข้ดชิ้นส่วนต่างๆ  พานท้ายและกระโจมอยู่ที่ขนาดร่างกายของผู้ใช้  ที่เหลือก็หาเอาตามสนามแข่งครับ หลงรัก

New Hybrid Ruger 10/22 Stock 2 in 1, เป้า และ อุปกรณ์เพื่อการแข่งขันกีฬายิงปืน , หลอดต่อ, คอมป์ลดแรงรีคอยล์ สนับสนุนการแข่งขันกีฬายิงปืนทั่วประเทศ, ชมรมไรเฟิลรณยุทธ์(ประเทศไทย)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 02:50:23 PM »

พี่ Choltit ครับแล้วจำเป็นไหมครับที่จะต้องต่อหลอดบรรจุกระสุนในการแข่งขันประเภทต่างๆ ใช้ปืนเดิมๆได้หรือไม่ครับ

ประเภทสปีดไม่จำเป็นเรื่องต่อเพิ่มจำนวนกระสุน  เพราะแข่งขันแค่ 3-5 เป้า 
ประเภทสปีดให้ความสำคัญที่กระสุน  และอุปกรณ์ลดแรง พวกคอมป์ หรือผอร์ท

สำหรับประเภทแอ็คชั่นและ IPSC จำเป็นครับ(และกฎไม่ได้ห้ามต่อหลอดยาว) อย่างที่คุณ num บอกครับ
เฉพาะ IPSC  ปืนปั๊มก็จะแข่งกับประเภทปั๊มด้วยกันเท่านั้น  และปืนปั๊มห้ามใช้อุปกรณ์ลดแรงพวกคอมป์หรือผอร์ท

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 03:21:54 PM »

พี่ Choltit ครับแล้วจำเป็นไหมครับที่จะต้องต่อหลอดบรรจุกระสุนในการแข่งขันประเภทต่างๆ ใช้ปืนเดิมๆได้หรือไม่ครับ รู้สึกว่าผมถามวกไปวนมาอย่างไรก็ไม่รู้ ขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอตอบก่อนแบบความเห็นผมนะ...ปืนเดิมๆก็เเข่งระบบ IPSC ได้ แต่...จะเสียเปรียบปืนที่ต่อหลอดกระสุนตรงที่เวลาเคลื่อนที่ยิงช่องยิงถัดไปที่มีเป้า 8 เป้า ช่วงเคลื่อนที่เปลี่ยนช่องนี่เเหละเป็นจังหวะโหลดกระสุนให้ได้ 8 นัด(ต่อหลอดแล้ว) ถ้าปืนเดิมๆก็โหลดกระสุนได้เเค่ 6 นัดซึ่งจะต้องไปโหลดกระสุน 2 นัดอีกครั้งในช่องยิงนั้นๆหลังจากยิงไปแล้ว 6 นัด (หรือแล้วแต่ความถนัดของเเต่ละคน) ทำให้เสียเวลามากขึ้นครับ ขอบอกว่ามันส์มากยิงแข่งเสร็จช้ำไปทั้งตัวครับ...
อ้างถึง

แล้วปืนแบบไหนที่เหมาะสำหรับการแข่งขัน ลูกซองสปีดครับ ผมมี เรมิงตัน ๘๗๐ พานท้ายไม้ครับ เดิมทุกอย่างครับ

ขอบคุณครับ
การแข่งขันสปีดประเภทปืนปั๊มแอ็คชั่น มีข้อสำคัญที่เราควรจะทราบอยู่พอสมควรครับ เช่น 1.ควรตกแต่งปืนอย่างไรให้เหมาะสม และดีสุดๆที่จะนำมาใช้แข่งขันในประเภทนั้นๆ 2.ควรเลือกกระสุนที่จะใช้ให้เหมาะกับเป้า . ระยะ ในสนามนั้นๆ 3.การจัดท่า และเลือกเป้าที่จะยิงก่อน-หลัง (รวมหลักใหญ่ๆ) การที่เราจะรู้หลักในหัวข้อนี้ด้วยตัวเอง   คงจะทำได้ยากและใช้เวลานานครับ 
สูทสำเร็จการแต่งปืนปํมก็มี   ติดคอมป์คุณภาพสูงๆ   เจาะพอทร์   ข้ดชิ้นส่วนต่างๆ  พานท้ายและกระโจมอยู่ที่ขนาดร่างกายของผู้ใช้  ที่เหลือก็หาเอาตามสนามแข่งครับ หลงรัก
พี่ Choltit ครับแล้วจำเป็นไหมครับที่จะต้องต่อหลอดบรรจุกระสุนในการแข่งขันประเภทต่างๆ ใช้ปืนเดิมๆได้หรือไม่ครับ

ประเภทสปีดไม่จำเป็นเรื่องต่อเพิ่มจำนวนกระสุน เพราะแข่งขันแค่ 3-5 เป้า
ประเภทสปีดให้ความสำคัญที่กระสุน และอุปกรณ์ลดแรง พวกคอมป์ หรือผอร์ท

สำหรับประเภทแอ็คชั่นและ IPSC จำเป็นครับ(และกฎไม่ได้ห้ามต่อหลอดยาว) อย่างที่คุณ num บอกครับ
เฉพาะ IPSC ปืนปั๊มก็จะแข่งกับประเภทปั๊มด้วยกันเท่านั้น และปืนปั๊มห้ามใช้อุปกรณ์ลดแรงพวกคอมป์หรือผอร์ท

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์