เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:24:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไรเฟิลไม่มีพานท้าย  (อ่าน 3577 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 09:38:48 AM »

ปืนไรเฟิลที่ไม่มีพานท้ายนี่สามารถยิงทำกลุ่มได้ดีเท่า ๆ กับไรเฟิลธรรมดาไหมครับ ครือผมหมายถึงติดกล้องพาดยิงน่ะ (ยืนยิงมันจะไปสู้ได้ไง) ถ้าสามารถทำได้ดีเท่ากัน ทำไมไรเฟิลพวกนี้ไม่ค่อยติดตลาดเลย  เช่น เรมิงตัน XP-100 ขนาด.223 เป็นต้นทั้ง ๆ ที่สวยมาก กระทัดรัดด้วย
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 10:14:58 AM »

ปืนติดกล้องพาดยิงที่แม่นมากๆ ไม่มีพานท้ายครับ  ไม่มีรางปืนด้วย  มีเหมือนแทนของเครื่องมิลลิง  กับปากกาจับลำกล้องไว้  เวลายิงปืนมันเลื่อนถอยบนราง  เรียกว่า Rail Gun

ปืนสั้นลำกล้องยาวแบบ Rem. XP100 หรือลูกกรดอย่าง Exemplar ก็ขายได้ในระดับหนึ่ง  ที่ขายได้ไม่มากก็เพราะมีไม่กี่คนที่ซื้อปืนมานั่งพาดยิงดูความแม่นอย่างเดียว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 10:59:19 AM »

หน้าตามันแปลกๆนะครับ น่าจะเรียกเครื่องส่งกระสุนมากกว่า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 11:11:06 AM »

Rail Gunเป็นความรู้ใหม่ครับ ในภาพมีแข่งขันกันด้วย เขานิยมแข่งขันกันที่ระยะเท่าไหร่ครับปืนประเภทนี้  แล้วสมมุติยิงนัดแรกออกซ้ายขวานี่จะปรับทางปืนอย่างไร ? เพราะดูเหมือนมันจะถูกหนีบอยู่บนแท่น 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 01:08:25 PM »

ผมสงสัยอีกอย่าง
ปืนในภาพ ผลิตมาโดยแนวความคิด เอาไว้เป็นอุปกรณ์การแข่งขันหรือเอาไว้ใช้งานเป็นอาวุธ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 02:29:44 PM »

ปืนในภาพ ผลิตมาโดยแนวความคิด เอาไว้เป็นอุปกรณ์การแข่งขันหรือเอาไว้ใช้งานเป็นอาวุธ
ผมว่าไม่ใช่อาวุธแน่นอน ที่อยากเสนอครือราชทัณฑ์น่าจะซื้อมาประหารนักโทษ โดยยิงคนละ 1 นัด ไม่ต้องใช้ Bergmann หรือ MP.5 ที่ต้องยิงเป็นชุด ๆ ละ 6 - 15 นัด (เปลือง) แต่เสนอช้าไปหน่อย เขาเลิกยิงเป้านักโทษประหารซะแล้ว
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 05:01:07 PM »

Rail Gun จะแข่งกันในเรื่องการออกแบบปลอกกระสุน  รังเพลิง การเลือกลำกล้องปืน  อัตราเกลียว แบบของเกลียว  รวมทั้งการโหลดกระสุน
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 07:13:27 PM »

ปืน Rail Gun ยิงแข่งกันวัดกลุ่มกระสุนครับ  ระยะยิงปกติ 200 หลา  แท่นรองยิงปรับซ้ายขวาสูงต่ำได้แบบไมโครมิเตอร์   เมื่อเล็งและปรับทิศทางให้กระสุนอยู่บนกระดาษแล้ว   ยิงไปพลางก็ต้องดูธง อ่านทางลม  พอได้สภาพเหมาะสมก็ ยิงๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  พอลมเปลี่ยนก็หยุด  ไม่ต้องเล็งทีละนัดครับเพราะปืนนิ่งมาก  สังเกตโต๊ะนะครับ   เสาหิน พื้นหิน ขึ้นไปยืนขย่มยังไม่กระดิก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2005, 09:44:21 PM »

นี่มันเครื่องเจาะกระดาษระยะไกลแน่ๆเลย..คิดแบบสตึๆอย่างผมนะ..
เหมือนเรื่องการประดิษฐ์คิดค้นปากกาเขียนในอวกาศของนาซ่า กับคำตอบของนักบินอวกาศรัสเซีย...ถ้าเอารูปนี้ไปให้พี่เบิ้มหมีขาวดู..อีคงหัวเราะเหงือกแห้ง...บอกให้เอาดินสอไปจิ้มตรงกลางเป้าให้โดนตรงเอ็กซ์เป๊ะ...ง่ายกว่าเย้ออ..เรียบร้อยโรงเรียนรัสเซีย(ซอยนานา) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2005, 01:20:55 AM »

Grin เห็นโต๊ะวางปืนแล้วอึ้งเลยคับ...  Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2005, 11:32:53 AM »

มันมีประโยชน์ในเรื่องการพัฒนา  ว่าตัดปัจจัยเรื่องคนออกไปแล้ว ยังต้องปรับปรุงตรงไหนอีกบ้าง
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2005, 04:06:12 PM »

ปืนแข่งพาดแท่น  แบบ Rail Gun นี้ ทางอเมริกาเรียกรุ่น Open ส่วนทางออสเตรเลียเรียกตรงกับความเป็นจริงมากกว่า คือ Experimental Class ให้คิดค้นกันไปตามสบายครับ  ศึกษาว่า หัวกระสุนแบบไหน ปลอกแบบไหน  ลำกล้อง เกลียว  รังเพลิง ฯลฯ ที่ให้ผลด้านความแม่นยำสูงสุด   กลุ่มกระสุนระดับที่จะหวังติดอันดับ้ได้นั้น  สิบนัดที่ระยะ 200 หลา ไม่เกิน 0.2 นิ้วครับ (หักหน้าตัดหัวกระสุนแล้ว)

ถัดจากรุ่นนี้แล้วถึงจะเป็นรุ่นปืนหนัก  ปืนเบา  ปืนสปอร์ตเตอร์  พวกนี้นอกจากกำหนดน้ำหนักปืนแล้ว ก็กำหนดความกว้างของกระโจมมือ  แนวใต้ท้องของพานท้าย เป็นต้น  หน้าตาพอจะเป็นปืนขั้นมาบ้าง

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2005, 07:26:24 AM »

อยากลองเอา30/06เลียนแบบxp100 สมมุติทำแล้วยิงมือจะแหกหน้าจะปูดหรือเปล่าไม่รู้ Shocked
หน้า: [1]
  พิมพ์