เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:29:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีเก็บลูกปืนที่หลีกเลี่ยงจากความชื้นครับ  (อ่าน 2301 ครั้ง)
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 05:38:13 PM »

รบกวนชาวอวป พอดีผมเก็บลูกปืนลูกซองและลูกชนิดอื่น ๆไว้ในห้องนอนเปิดปิดแอร์ทุกวัน กลัวลูกกระสุนจะชื้น ถ้าเกิดมีเหตุการ์ณจำเป็นฉุกเฉินจะต้องใช้ที่บ้านกลัวลูกปืนจะมีปัญหาด้านเพราะเกิดการชื้นจากความเย็นของแอร์ สาเหตุที่ต้องเก็บไว้ในห้องนอนเพราะตู้เสื้อผ้าอยู่คนละห้อง หรือว่าถ้าไม่ใช้ยากันชื้นเราใช้เป็นถุงซิปพลาสติกใสที่คล้ายถุงยาจะดีกว่าไหม และถ้าเป็นยากันชื้นร้านค้าแบบไหนขายบ้าง หรือถ้าเพื่อนมีวิธีอื่นรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 05:44:56 PM »

Grinใส่กล่องพลาสติก ธรรมดา ที่ใส่ของในตู้เย็นก็ได้ครับ หรือ ดีหน่อย ก็หากล่องเก็บกระสุนมีขายแถวหลังวังครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:01:39 PM »

ถ้ากระสุนติดปืนผมไม่กลัวด้านครับ เพราะคงไม่ไปเสียเวลาเปิดตู้และแกะออกจากกล่อง

แต่กระสุนที่เหลือผมห่อพลาสติกไว้ครับ และใส่ซองดูดความชื้นที่ไปเก็บเอาตามขวดยาบ้าง ถุงขนมบ้าง ใส่ไว้ด้วยครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:07:24 PM »

แบบนี้ครับดีที่สุดในโลก Grin Grin โยนลงน้ำก็ได้มั๊งแบบนี้..เพราะมีซีลยางกันน้ำเวลาปิดแล้วมีสูญญากาศด้วยผมรู้สึกน่ะ

กลัวคนอื่นหรือเด็กๆเปิดก็ทำล็อคไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2006, 06:09:03 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:11:33 PM »

ผมใส่กล่องกระดาษและใส่ยากันชื้นแล้วเก็บในตู้เซฟครับ Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 06:22:32 PM »

เอางี้ซิครับ ผมทำเหมือน พี่มะขิ่น คือใช้กล่องเหล็กใส่กระสุนทหาร ได้มาจาก จตุจักร์ เลือกเอาใบที่ซีลยางยังสภาพดีอยู่  +สารกันชื้น ได้มีจากศึกษาพันธ์พานิช
1.ก็เอากล่องลูกปืนบรรจุลงลังกระสุน
2.หาถุงผ้า บรรจุสารกันความชื้นแล้วเย็บปากถุง(หาถุงใหญ่ๆหน่อยก็ได้ครับ)บรรจะลงลังกระสุน
3.ปิดลังกระสุนเอาไปเก็บเท่านี้ก็เก็บได้อีกนานเลยครับ
นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 07:40:06 PM »

กล่องไอศครีมครับ...ล้างให้สะอาด ผึ่งลมให้แห้ง...ใส่กระสุนลงไป โยนซองผงกันชื้นจากถุงขนมโดโซะตามลงไป ปิดฝาให้สนิท เก็บเข้าลิ้นชัก...แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอ... Grin Grin

...อ้อ! อีกอย่างครับ...มีผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่า ถ้าคิดว่าจะเก็บกระสุนไว้นานๆ ก่อนเก็บควรเคลือบด้วยน้ำยาเคลือบเล็บของคุณผู้หญิง ย้ำ..น้ำยาเคลือบเล็บ ไม่ใช่ทาเล็บที่เป็นสีๆนะครับ ป้ายตรงก้นกระสุนซะหน่อย นัยว่าเป็นการป้องกันความชื้น หรือน้ำมันซึมเข้าไป ซึ่งอาจทำให้แก๊ปเสื่อมคุณภาพ อันจะเป็นเหตุให้กระสุนด้าน ครับ...
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 10:40:40 PM »

ตกใจ  Grin ขำๆ นะครับ ในห้องมีถังใส่ข้าวสารสัก 20 ลิตร เอาลูกปืนใส่ถุง ฝังในกองข้าวสารครับ ปิดฝาถังด้วยนะ(ถ้าเป็นข้าวหอมมะลิเวลาใช้จะหิวข้าวครับ  Grin Grin) ข้าวสารดูดความชื้นอยู่หมัดเลยครับ  น้ำลายหก
หน้า: [1]
  พิมพ์