เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:21:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การวางรางใหม่ ในปืนยาวลูกกรด เช่น 452 ดีอย่างไร  (อ่าน 1910 ครั้ง)
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 07:49:31 PM »

การวางรางใหม่ ในปืนยาวลูกกรด เช่น 452 ดีอย่างไรและจำเป็นหรือไม่ครับ
ถ้าควรทำ ควรทำอย่างไร
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 08:04:02 PM »

ยิงแบบเดิมๆ ไปก่อนครับ  ทำไม่เป็นแทนที่จะดีขึ้นกลับแย่กว่าเก่า
จุดประสงค์ของการวางราง (bedding) คือไม้กับเหล็กแนบสนิทกันไม่มีคลอน  ถอดปืนออกจากรางแล้วใส่กลับลงไปใหม่กลุ่มไม่เคลื่อน  ถ้าออกจากโรงงานทำมาคลอนได้บ้างพอวางรางให้สนิทแล้วกลุ่มจะแน่นขึ้นบ้าง  แต่ถ้าโรงงานทำมาดีแล้ว การวางรางจะไม่ช่วยอะไรเลย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2006, 08:23:31 PM »

ขอบพระคุณมากครับที่ให้ความรู้กับมือใหม่เช่นผม
ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 09:01:15 AM »

ยิงแบบเดิมๆ ไปก่อนครับ ทำไม่เป็นแทนที่จะดีขึ้นกลับแย่กว่าเก่า
จุดประสงค์ของการวางราง (bedding) คือไม้กับเหล็กแนบสนิทกันไม่มีคลอน ถอดปืนออกจากรางแล้วใส่กลับลงไปใหม่กลุ่มไม่เคลื่อน ถ้าออกจากโรงงานทำมาคลอนได้บ้างพอวางรางให้สนิทแล้วกลุ่มจะแน่นขึ้นบ้าง แต่ถ้าโรงงานทำมาดีแล้ว การวางรางจะไม่ช่วยอะไรเลย

อาจารย์ครับ  อย่าลืมสัญญานะครับ  การแต่งไก 452 ครับ  ทวงๆๆๆๆ Grin Grin Grin

joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 02:44:58 PM »

เรียนถามอาจารย์ครับ
เนื่องจากเวลาเราประกอบปืนเข้าไปแล้วไม่ทราบว่าลำกล้องกับรางปืนจะสนิทกันดีหรือเปล่า ถ้าเราจะเอาแผ่นหนังบางๆหรือวัสดุอย่างอื่นรองไว้ใต้ลำกล้องปืนเพื่อให้รางปืนกับลำกล้องปืนสนิทกันแน่นขึ้นพอจะช่วยได้ไหมครับ หรือมีวิธีอื่นบ้างครับ
ส่วนเรื่องการแต่งไกผมจัดการตามที่อาจารย์แนะนำเรียบร้อยแล้ว ไกเบาดีขึ้นกว่าเดิมมากเลยครับ แต่ไม่ถึงกับอันตรายจนหลุดเองได้ครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 07:58:16 PM »

เรียนถามอาจารย์ต่อเลยนะครับ การทำ Bedding โอกาสผิดพลาดและตรงจุดใดที่ต้องระวังที่สุด แล้วจะส่งผลเสียอย่างไรกับปืนบ้างครับ
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 09:36:09 AM »

ขอยกครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์