เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 12:53:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปรีบเทียบ Colt1991A1 กับ Springfield Armory รุ่นGI หรือ Mil Spec  (อ่าน 5177 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 12:36:29 PM »

1991 A 1 โดยเฉลี่ย แม่นยำสูง แต่ผิวปืนทำมาไม่เรียบร้อย สนิมกินง่าย กินลึกแทบมองไม่เห็น ต้องรักษาให้ดีสักนิด หรือเฝ้าระวัง แล้วไปรมดำใหม่

มิล สเป็ค ก็ค่อนข้างแม่น โครงหนาแบบ 1911 รุ่นเก่า ทั้งโกร่งไก ที่หน้าด้าม เอามามาเล่นอะไรได้เยอะ

ส่วน GI ราคาเมืองนอกต่างจากมิลสเป็ค ตั้งเยอะ มาเมืองไทยกลับต่างกันไม่มาก ไม่แน่ใจในความแม่นยำ ฟิตติ้ง ..... แต่สวยตามสไตล์ปืนทหารเดิมๆ หลงรัก ยังไม่เคยเห็นเคยสัมผัสเลย

ถ้าราคาต่างกันไม่มาก เลือก มิลสเป็คดีกว่าครับ มีคนเอามาแต่งนิดหน่อย แล้วลงแข่งประสบความสำเร็จมาแล้ว

กรณีราคาต่างกันมาก แบบปืนสวัสดิการ ค่อยน่าเล่น GI

วันนี้ผมเข้าไปดูในเวปของS.A ราคาที่ตั้งขายไว้ของทั้งคู่..แบบParkerizedนะครับ
GI....587$
Mil Spec...686$
ต่างกันเกือบ100$....คูณ3ก็น่าจะห่างกันกว่าหนึ่งหมื่นบาท ราคาในบ้านเรา..

เข้าใจว่าล็อทนี้ทางร้านน่าจะสั่งรุ่นGIเข้ามาเยอะ..เพราะพูดถึงแต่รุ่นนี้

ส่วนที่ถามเปรียบเทียบกับตัว1991A1เพราะผมมีตัวนี้อยู่แล้วครับ..จะได้เป็นข้อเปรียบเทียบ
ผมไม่เคยยิงหรือจับ Springfieldมาก่อนเลยไม่ทราบจริงๆว่าเป็นยังไง...
ป3ขอมาก็เพราะไปจอง Colt Defenderไว้...ปืนเข้ามาแล้ว แต่ก็ต้องขอยกเลิกไป...ป3ที่ถืออยู่เลยเคว้งครับ...
ตอนนี้เลยเปลี่ยนใจจากยักษ์แคระ...มาหาตัวเต็มแทน...

ที่ต้องยกเลิกDefenderก็เพราะไปเจอปืนที่หามานาน ต้องเอาตัวนี้ไว้ก่อน...งบเลยหมดครับ

หมอนี่แหละครับ...ที่ทําให้ผิดแผนหมด...

[/img]

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 01:17:00 PM »

เห็นP210 ของพี่ Daimyo แล้วน้ำลายหกเลยครับ..... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก หลงรัก

ถ้าไม่เป็นการรบกวนขอดูหลายๆภาพนะครับ......ผมอ่าน อวป.ประมาณปี๔๑ บอกว่าปืนซิกส์เรือนแสน....ตอนนี้ปี๔๙ หลงรัก หลงรัก

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 01:55:04 PM »

1991 A 1 โดยเฉลี่ย แม่นยำสูง แต่ผิวปืนทำมาไม่เรียบร้อย สนิมกินง่าย กินลึกแทบมองไม่เห็น ต้องรักษาให้ดีสักนิด หรือเฝ้าระวัง แล้วไปรมดำใหม่

มิล สเป็ค ก็ค่อนข้างแม่น โครงหนาแบบ 1911 รุ่นเก่า ทั้งโกร่งไก ที่หน้าด้าม เอามามาเล่นอะไรได้เยอะ

ส่วน GI ราคาเมืองนอกต่างจากมิลสเป็ค ตั้งเยอะ มาเมืองไทยกลับต่างกันไม่มาก ไม่แน่ใจในความแม่นยำ ฟิตติ้ง ..... แต่สวยตามสไตล์ปืนทหารเดิมๆ หลงรัก ยังไม่เคยเห็นเคยสัมผัสเลย

ถ้าราคาต่างกันไม่มาก เลือก มิลสเป็คดีกว่าครับ มีคนเอามาแต่งนิดหน่อย แล้วลงแข่งประสบความสำเร็จมาแล้ว

กรณีราคาต่างกันมาก แบบปืนสวัสดิการ ค่อยน่าเล่น GI

วันนี้ผมเข้าไปดูในเวปของS.A ราคาที่ตั้งขายไว้ของทั้งคู่..แบบParkerizedนะครับ
GI....587$
Mil Spec...686$
ต่างกันเกือบ100$....คูณ3ก็น่าจะห่างกันกว่าหนึ่งหมื่นบาท ราคาในบ้านเรา..

เข้าใจว่าล็อทนี้ทางร้านน่าจะสั่งรุ่นGIเข้ามาเยอะ..เพราะพูดถึงแต่รุ่นนี้

ส่วนที่ถามเปรียบเทียบกับตัว1991A1เพราะผมมีตัวนี้อยู่แล้วครับ..จะได้เป็นข้อเปรียบเทียบ
ผมไม่เคยยิงหรือจับ Springfieldมาก่อนเลยไม่ทราบจริงๆว่าเป็นยังไง...
ป3ขอมาก็เพราะไปจอง Colt Defenderไว้...ปืนเข้ามาแล้ว แต่ก็ต้องขอยกเลิกไป...ป3ที่ถืออยู่เลยเคว้งครับ...
ตอนนี้เลยเปลี่ยนใจจากยักษ์แคระ...มาหาตัวเต็มแทน...

ที่ต้องยกเลิกDefenderก็เพราะไปเจอปืนที่หามานาน ต้องเอาตัวนี้ไว้ก่อน...งบเลยหมดครับ

หมอนี่แหละครับ...ที่ทําให้ผิดแผนหมด...

[/img]

เอาตัวนี้ไปลองยิงมายังครับ.....แม่นดีเปล่า.....เอ่ย
พี่จำผมได้ไหมครับ....เราเคยเจอกันที่ร้านช่างสังเวียนไง..ตอนที่พี่เอา1991ไปทำที่ร้าน
ผมเป็นคนที่ขอดูปืน1991ไง....จำได้เปล่า....

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 02:18:54 PM »

เอาตัวนี้ไปลองยิงมายังครับ.....แม่นดีเปล่า.....เอ่ย
พี่จำผมได้ไหมครับ....เราเคยเจอกันที่ร้านช่างสังเวียนไง..ตอนที่พี่เอา1991ไปทำที่ร้าน
ผมเป็นคนที่ขอดูปืน1991ไง....จำได้เปล่า....

จําได้สิครับ...วันนั้นค่อนข้างรีบไม่งั้นคงได้คุยกันเยอะกว่านี้นะครับ.. Cheesy
ปืน1991A1กระบอกนั้น.ของลูกน้องผมครับ..ทําเสร็จแล้ว แจ่มมากครับ เอามาลองยิงแล้ว เจ้าตัวชอบมาก..เจ้าตัวลืมGlock19
ไปเรียบร้อยแล้ว..

แล้วของคุณtrumanล่ะ...เป็นยังไงบ้าง ลองรึยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2006, 02:20:40 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 06:36:02 PM »

Springfieldราคาใหม่ๆน่าสนใจมากครับ...โดยเฉพาะรุ่น GI กับ Mil Spec
มีคนบอกว่า2รุ่นนี้ก็เหมือนๆกับColt 1991A1... มีเพื่อนๆพี่ๆท่านใดใช้SA 2รุ่นนี้อยู่บ้างครับ
ถ้าเทียบกับColtแล้วในแง่ของคุณภาพ วัสดุ เป็นยังไงบ้างครับ..

รุ่น GI

ใจตรงกันเป๊ะ หลงรัก

ผมก็จะซื้อรุ่นนี้เหมือนกันครับ โทรไปถามร้าน ม.ฮะฯ ข้อมูลอย่างที่พี่ว่าครับ

ทางโน้นเขายังไม่ตอบมา(เซลฯที่เคยติดต่อเขาลาออก)

ทางร้านให้ลงชื่อกับเบอร์โทรฯไว้ หากติดต่อได้หรือเปิดจองเขาจะโทรมาแจ้ง

แต่ตอนนี้ซื้อ 1991 เรียบร้อยแล้วครับ Grin

ส่วนเรื่องคุณภาพของSpringfieldคงต้องรอพี่ๆมาตอบครับ Grin Grin

ครับ
เคยคุยกับเพื่อน เขาบอกว่าต้องลองเอาค้อนมาทุบกันคนละทีครับ
ทุบในจุดเดียวกัน
ตัวไหนเสียหายก่อน
เจ้าของของจ่าย 2 เด้งครับ
ฟังแล้วยัง  งง.........

truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2006, 10:41:08 PM »

จําได้สิครับ...วันนั้นค่อนข้างรีบไม่งั้นคงได้คุยกันเยอะกว่านี้นะครับ.. Cheesy
ปืน1991A1กระบอกนั้น.ของลูกน้องผมครับ..ทําเสร็จแล้ว แจ่มมากครับ เอามาลองยิงแล้ว เจ้าตัวชอบมาก..เจ้าตัวลืมGlock19

แล้วของคุณtrumanล่ะ...เป็นยังไงบ้าง ลองรึยังครับ

ลองไปแค่10นัด......ก็ดีครับ..แต่จะกินซ้ายนิดหน่อย.....กลุ่มก็ดีกว่าเดิมครับ

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 05:21:23 AM »

น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก      น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก     น้ำลายหก    น้ำลายหก    น้ำลายหก

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์