เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:20:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดมีความรู้-เคยใช้งานเครื่อง GROUND PENETRATION RADAR (GPR) บ้างไหมครับ  (อ่าน 3106 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 06:39:38 PM »

เอาที่ชาวบ้านเคยเล่าให้ฟังนะครับ.....
จุดวางระเบิดที่ง่ายที่สุดคือท่อลอดถนนครับ....แล้วขนถุงทรายอัดให้แน่น
หรือเจาะโพรงเข้าไปจากข้างถนน...บางที่ก็เจาะปุ๊บ วางปั๊บ....
บางที่ก็เจาะทิ้งไว้อย่างนั้นแหละ....นานจนเผลอก็ตูมมม..

ส่วนเรื่องเครื่องที่จะมาหาโพรงเจาะ....ผมว่ามหาวิทยาลัยหลายที่น่าจะทำได้ครับ....
น่าจะลองเสนอโครงงานกับเขาดู....ไม่แน่อาจจะออกมาเป็นหุ่นยนต์อัตโนมัติ มาร์คจีพีเอสให้เลยก็ได้ครับ....
เห็นทำหุ่นยนต์ไปแข่งขันระดับโลกชนะรางวัลกันมาบ่อยๆ....
ผมว่าถ้ามีก็ดีนะครับ....ตรวจเจอก็จะได้เฝ้าระวัง....หรือทำอย่างอื่นต่อไป....
เห็นด้วยกับไอเดียนี้ครับ อย่างน้อยก็น่าจะลดความสูญเสียได้บ้าง....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:45:05 PM »

เอาที่ชาวบ้านเคยเล่าให้ฟังนะครับ.....
จุดวางระเบิดที่ง่ายที่สุดคือท่อลอดถนนครับ....แล้วขนถุงทรายอัดให้แน่น
หรือเจาะโพรงเข้าไปจากข้างถนน...บางที่ก็เจาะปุ๊บ วางปั๊บ....
บางที่ก็เจาะทิ้งไว้อย่างนั้นแหละ....นานจนเผลอก็ตูมมม..

ส่วนเรื่องเครื่องที่จะมาหาโพรงเจาะ....ผมว่ามหาวิทยาลัยหลายที่น่าจะทำได้ครับ....
น่าจะลองเสนอโครงงานกับเขาดู....ไม่แน่อาจจะออกมาเป็นหุ่นยนต์อัตโนมัติ มาร์คจีพีเอสให้เลยก็ได้ครับ....
เห็นทำหุ่นยนต์ไปแข่งขันระดับโลกชนะรางวัลกันมาบ่อยๆ....
ผมว่าถ้ามีก็ดีนะครับ....ตรวจเจอก็จะได้เฝ้าระวัง....หรือทำอย่างอื่นต่อไป....
เห็นด้วยกับไอเดียนี้ครับ อย่างน้อยก็น่าจะลดความสูญเสียได้บ้าง....

เข้าท่าครับ... ให้มันวิ่งไปเรื่อย หากโดนระเบิดก่อนหาเจอตรงไหนก็แปลว่าล่อเป้าตรงนั้นได้ผล คือมันจ้องจะขุดไงครับ...

เดี๋ยวนี้ชิบ GPS ราคาถูกมากแล้ว ถึงขั้นเอามาใส่ในโทรศัพท์แอนดรอยด์ราคาสามพันกว่าบาท แสดงว่าตัวชิปอย่างเดียวมันถูกกว่านั้นอีก, มันวิ่งไปเรื่อยก็พล็อตพิกัดไปเรื่อย ตรงไหนมีโพรงไม่มีโพรงมันก็ยิงข้อมูลผ่าน 3g กลับมาที่เซิร์ฟเวอร์ตลอดเวลา เมื่อมันโดนระเบิดไปก็ไม่ต้องกลัวข้อมูลหาย... แต่ยังติดใจว่าระบบนำทางของมันแบบที่ให้วิ่งเกาะขอบทางไปเรื่อยเจอไฟแดงจอดเจอไฟเขียววิ่ง(เหมือนรถยนต์กูเกิล) มันจะแพงแค่ไหนหนอ...
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:00:25 PM »

ไม่ต้องอัตโนมัติขนาดนั้นก็ได้ครับ...พี่สมชาย..
แค่มีฮัมวี่ตามไปห่างๆ สัก 100-200 เมตรก็น่าจะปลอดภัยแล้วครับ
เพราะเส้นทางพวกท่านลาดตระเวณผ่านกันทุก หรือเกือบทุกวันอยู่แล้วครับ....

แล้วที่ผมสังเกตุ...จะไม่ค่อยเกิดในถนนสายใหญ่....
จะเกิดในถนนสายย่อยเสียมากกว่า....ยกเว้นกรณีรองผู้ว่ายะลา.....
ซึ่งผมไปถึงหลังบึ้ม...ไม่เกิน 5 นาที....
ผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่นะครับ....แค่ขับรถผ่านไปใช้เส้นทางนั้นเท่านั้นเอง....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:13:40 PM »

หากห่างแค่นั้นก็รีโมตบังคับเอาได้ครับ...

คุยต่อเรื่องรถยนต์กูเกิ้ลฯ... เมื่อปีที่แล้วมี 2 รัฐที่แก้กฎหมาย และออกใบขับขี่ให้หุ่นยนต์ขับรถยนต์บนถนนหลวงได้แล้วครับ คือเนวาด้ากับฟลอริด้า โดยเนวาด้าออกให้โตโยต้าพรีอุส(ขับขี่ด้วยหุ่นกูเกิ้ล) ส่วนของฟลอริด้าเป็นในอนุญาตให้ทดสอบครับ ยังไม่ใช่ไลเซ่นส์ตัวจริงเหมือนของเนวาด้า...

เมื่อปีที่แล้วมีอุบัติเหตุครั้งแรก เล่นเอาฮือฮากันเลย เพราะหุ่นยนต์มันชนท้ายรถที่จอดอยู่, แต่กูเกิ้ลก็ชี้แจงว่าขณะนั้นมนุษย์กำลังบังคับแทนหุ่นยนต์ครับ... รายละเอียดอยู่นี่ครับ... http://en.wikipedia.org/wiki/Google_driverless_car
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์