เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:28:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องงานฐานรากจากสมาชิกครับ  (อ่าน 3275 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:26:01 AM »

ถูกมั่ง มั่วมั่ง...

ว่ากันไป....

ฟังหูไว้หูละกัน....ท่าน จขกท.
ท่านสามัญโยธา น่าจะแนะนำหน่อยนะครับ

ผมก็รอสามัญโยธารุ่นใหญ่ เปิดก่อนก่อนครับ....

ความรู้แค่หางอึ่ง มิกล้าครับ....

แต่ละคำตอบมันมีเหตุผลครับ สรุปเอาเองไม่ดีครับ

ขึ้นอยู่กับการออกแบบ สภาพพื้นที่ สภาพแวดล้อม ข้างเคียง เครื่องจักร แหล่งผลิต งบประมาณ ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 11:36:31 AM โดย ต้นหนาว » บันทึกการเข้า

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:35:11 AM »

ท่านสามัญโยธา น่าจะแนะนำหน่อยนะครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

พี่  "ปลายฝน"  บอกให้ฟังหู  ไว้หู ฮา
หูที่ฟัง  เอา ข้างซ้าย หรือ ข้างขวา  ฟัง อ่ะ ฮา

5555 ยายไม่ได้ถาม  เรื่อง "บาทา"  น๊าาาาา ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:39:29 AM »

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

พี่  "ปลายฝน"  บอกให้ฟังหู  ไว้หู ฮา
หูที่ฟัง  เอา ข้างซ้าย หรือ ข้างขวา  ฟัง อ่ะ ฮา

5555 ยายไม่ได้ถาม  เรื่อง "บาทา"  น๊าาาาา ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขึ้นอยู่กับการออกแบบ สภาพพื้นที่ สภาพแวดล้อม ข้างเคียง เครื่องจักร แหล่งผลิต งบประมาณ ฯลฯ ครับ มันไม่ตายตัว

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:57:52 PM »

เข็มเจาะ                                             เข็มตอก

ขนาด                       เส้นผ่านศูนย์กลาง 0.35 ม.             ขนาดรูปตัว I 35 (0.35x0.35 ม.)
ถ่ายน้ำหนักลงสู่                     ชั้นทราย                                           ชั้นทราย
พฤติกรรมรับน้ำหนัก           แรงอัด/แรงดึง                                         แรงอัด
ความยาวเข็ม                 Soil Boring Log  *                               Last 10 Blows  **
น้ำหนักที่รับได้ปลอดภัย         25-35 ตัน/ต้น                                 35 - 45 ตัน/ต้น  
ราคาที่ 24 เมตร                 13,500  บาท                           9,500   บาท(ไม่รวมขนส่ง)
ข้อควรระวัง              ความสมบูรณ์ของเสาเข็ม                      เข็มหัก/เข็มเยื้องศูนย์
ผลกระทบข้างเคียง                เสียง                                       อาคารข้างเคียงทรุด/ร้าว
การตัดหัวเข็ม                   350 บาท/ต้น                                        150 บาท/ต้น

หมายเหตุ
*   การเจาะดินเพื่อหาชั้นดินที่เหมาะสมในการรับน้ำหนัก
** การนับ 10 ครั้งสุดท้ายของการตอกเข็ม ต้องมีค่ายุบตัวของเข็มตามข้อกำหนด

ท่าน oil ลองเปรียบเทียบดูครับ ส่วนตัวผม คิดว่าเข็มตอกเหมาะที่จะตอบโจทย์ข้อนี้ครับ
ป.ล. ดูวิวที่ท่านถ่ายมา บ้านเราน่าจะอยู่ในละแวกเดียวกันครับ (ใกล้บ้านพี่จอยด้วยครับ)
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 01:02:11 PM »

ว่าที่อธิบดีกรมทางหลวงตะหากครับ อิอิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 06:40:54 PM »

เข็มเจาะ                                             เข็มตอก

ขนาด                       เส้นผ่านศูนย์กลาง 0.35 ม.             ขนาดรูปตัว I 35 (0.35x0.35 ม.)
ถ่ายน้ำหนักลงสู่                     ชั้นทราย                                           ชั้นทราย                     
                                           เข็มเจาะ                                             เข็มตอก

ขนาด                       เส้นผ่านศูนย์กลาง 0.35 ม.             ขนาดรูปตัว I 35 (0.35x0.35 ม.)
ถ่ายน้ำหนักลงสู่                     ชั้นทราย                                           ชั้นทราย
พฤติกรรมรับน้ำหนัก           แรงอัด/แรงดึง                                         แรงอัด
ความยาวเข็ม                 Soil Boring Log  *                               Last 10 Blows  **
น้ำหนักที่รับได้ปลอดภัย         25-35 ตัน/ต้น                                 35 - 45 ตัน/ต้น 
ราคาที่ 24 เมตร                 13,500  บาท                           9,500   บาท(ไม่รวมขนส่ง)
ข้อควรระวัง              ความสมบูรณ์ของเสาเข็ม                      เข็มหัก/เข็มเยื้องศูนย์
ผลกระทบข้างเคียง                เสียง                                       อาคารข้างเคียงทรุด/ร้าว
การตัดหัวเข็ม                   350 บาท/ต้น                                        150 บาท/ต้น

หมายเหตุ
*   การเจาะดินเพื่อหาชั้นดินที่เหมาะสมในการรับน้ำหนัก
** การนับ 10 ครั้งสุดท้ายของการตอกเข็ม ต้องมีค่ายุบตัวของเข็มตามข้อกำหนด

ท่าน oil ลองเปรียบเทียบดูครับ ส่วนตัวผม คิดว่าเข็มตอกเหมาะที่จะตอบโจทย์ข้อนี้ครับ
ป.ล. ดูวิวที่ท่านถ่ายมา บ้านเราน่าจะอยู่ในละแวกเดียวกันครับ (ใกล้บ้านพี่จอยด้วยครับ)
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

พฤติกรรมรับน้ำหนัก           แรงอัด/แรงดึง                                         แรงอัด
ความยาวเข็ม                 Soil Boring Log  *                               Last 10 Blows  **
น้ำหนักที่รับได้ปลอดภัย         25-35 ตัน/ต้น                                 35 - 45 ตัน/ต้น 
ราคาที่ 24 เมตร                 13,500  บาท                           9,500   บาท(ไม่รวมขนส่ง)
ข้อควรระวัง              ความสมบูรณ์ของเสาเข็ม                      เข็มหัก/เข็มเยื้องศูนย์
ผลกระทบข้างเคียง                เสียง                                       อาคารข้างเคียงทรุด/ร้าว
การตัดหัวเข็ม                   350 บาท/ต้น                                        150 บาท/ต้น

หมายเหตุ
*   การเจาะดินเพื่อหาชั้นดินที่เหมาะสมในการรับน้ำหนัก

ไม่ได้ขัดคุณรักนะครับ...แต่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม

การถ่ายน้ำหนัก     ต้องดู Soil Boring Log. และต้องดูคุณสมบัติอื่นประกอบด้วยครับ(อันนี้ว่ากันยาว) ง่ายสุดก็ ค่า spt อย่ในเกณท์ต่อเนื่องกัน 3 ชั้น ปลายเข็มไม่จำเป็นต้องอยู่บนชั้นทรายเสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ load ด้วย และถ้าชั้นทรายอยู่ลึก แต่load น้อยก็เกินความจำเป็น
แต่ปรกติจะพยายามออกแบบให้อยู่บนชั้นทรายครับ โดยเฉพาะกรณีเข็มเจาะ แต่ต้องดูว่าชั้นทรายที่ระดับไหนด้วครับ

พฤติกรรมรับน้ำหนัก           ทั้งเจาะและตอกรับแรงอัด แรงดัด แรงดึง ได้หมดครับ เมื่อผ่านไปช่วงเวลานึง แล้วแต่พฤติกรรมของโครงสร้าง

ความยาวเข็ม                 ตามหลักการต้องออกแบบตาม Soil Boring Log ครับ แต่ถ้าอาคารไม่กี่ชั้นถามระแวกใกล้เคียงพอได้ครับ ความยาวจาก last 10 blows รู้ก็ต่อเมื่อตอกสองสามต้นแรกไปแล้วครับ ปกติเสาเข็มบางขนาดและความยาวต้องสั่งหล่อครับ ถ้าสั่ง 20 เมตร แต่ last 10 blows อยู่ที่ 10 เมตร ขาดทุนแย่ครับ เพราะฉะนั้น last 10 blows ไม่ใช่ตัวกำหนดความยาวครับ แค่เป็นการตรวจสอบความสามารถในการรับน้ำหนัก

น้ำหนักที่รับได้ปลอดภัย         ขึ้นอยู่กับการออกแบบว่าใช้แบบ end bearing อย่างเดียว หรือ friction ร่วมด้วย ขึ้นอยู่กับคุณสมบัติของดินด้วย

ราคา    ควรจะเทียบจากความสามารถการรับแรงเป็นหลัก เข็มกลม35 กับ I 35 เทียบกันไม่ได้ครับ หน้าตัดกับพื้นที่ผิว ไม่เท่ากัน
ข้อควรระวัง              ต้องรู้เท่าทันครับ ป้ญหาทุกอย่างเริ่มจากมนุษย์ครับ ไม่ใช่เครื่องจักร

เด่นพงษ์ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 02:45:31 PM »

กรณีไม่ใช่การออกแบบเฉพาะที่..บางครั้งผู้ออกแบบอาคารจะออกเป็นแบบมาตรฐานไว้กว้างๆในเรื่องฐานราก..
แต่จะไปกำหนดไว้ในแบบโครงสร้าง..เช่นในกรณีที่ดินใต้ฐานรากรับน้ำหนักได้น้อยกว่า 10 ตัน/ตร.ม. ให้ใช้ฐานรากชนิดตอกเข็ม

ซึ่งนั่นก็หมายความว่าก่อนทำการก่อสร้างผู้รับจ้างจะต้องทำการทดสอบการรับน้ำหนักของดิน
บริเวณก่อสร้างก่อน..การทดสอบก็มีหลายวิธี..ที่เห็นทั่วไปจะใช้วิธี BORRING TEST..
เมื่อเจาะได้ตัวอย่างชั้นดินก็จะนำ SOIL BORRIG LOG มาวิเคราะห์หาค่าการรับ นน. ของดินและกำหนด
ขนาดและความยาวของเสาเข็ม..รวมทั้งกำหนด BLOWS ในการตอกให้พร้อม..ตามข้อมูล
อาคารแต่ละชนิดของผู้ออกแบบนั้นๆ

ในกรณีของเข็มตอกและเข็มเจาะนั้น..การรับ นน.และความมั่นคงแข็งแรงไม่แตกต่างกันครับ...
แต่ความเสี่ยงจะอยู่ในเข็มตอก..หากปั้นจั่นตอกจนเข็มแคร็กหรือหักใต้ดินจะทำให้การรับนน.ของเข็มเสียไป
หากไม่มีเงื่อนไขเรื่องผลกระทบต่ออาคารข้างเคียง... ร้อยทั้งร้อยเขาเลือกเข็มตอกครับ Grin
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 04:37:59 PM »

ครับท่านต้นหนาว ผมพยายามอธิบายเปรียบเทียบง่ายๆครับ แต่ถ้าจะอธิบายตามหลักวิศวกรรม อย่างที่เราๆเป็น ซึ่งรู้แน่ๆ ว่ายาวพอสมควร
กับความจำกัดเรื่องการพิมพ์ของผม คงได้สั้นๆ ครับ ขอบคุณครับ ท่านต้นหนาวที่มาอธิบายเพิ่มเติมครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 04:59:45 PM »

กรณีไม่ใช่การออกแบบเฉพาะที่..บางครั้งผู้ออกแบบอาคารจะออกเป็นแบบมาตรฐานไว้กว้างๆในเรื่องฐานราก..
แต่จะไปกำหนดไว้ในแบบโครงสร้าง..เช่นในกรณีที่ดินใต้ฐานรากรับน้ำหนักได้น้อยกว่า 10 ตัน/ตร.ม. ให้ใช้ฐานรากชนิดตอกเข็ม

ซึ่งนั่นก็หมายความว่าก่อนทำการก่อสร้างผู้รับจ้างจะต้องทำการทดสอบการรับน้ำหนักของดิน
บริเวณก่อสร้างก่อน..การทดสอบก็มีหลายวิธี..ที่เห็นทั่วไปจะใช้วิธี BORRING TEST..
เมื่อเจาะได้ตัวอย่างชั้นดินก็จะนำ SOIL BORRIG LOG มาวิเคราะห์หาค่าการรับ นน. ของดินและกำหนด
ขนาดและความยาวของเสาเข็ม..รวมทั้งกำหนด BLOWS ในการตอกให้พร้อม..ตามข้อมูล
อาคารแต่ละชนิดของผู้ออกแบบนั้นๆ

ในกรณีของเข็มตอกและเข็มเจาะนั้น..การรับ นน.และความมั่นคงแข็งแรงไม่แตกต่างกันครับ...
แต่ความเสี่ยงจะอยู่ในเข็มตอก..หากปั้นจั่นตอกจนเข็มแคร็กหรือหักใต้ดินจะทำให้การรับนน.ของเข็มเสียไป
หากไม่มีเงื่อนไขเรื่องผลกระทบต่ออาคารข้างเคียง... ร้อยทั้งร้อยเขาเลือกเข็มตอกครับ Grin

เคยเจอผู้รับเหมาชดใช้บ้านข้างเคียงบานครับ คิก คิก

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 05:02:26 PM »

ก่อสร้างบ้านพักอาศัย คสล.สองชั้น พื้นที่ใช้สอยประมาณ 400 ตรม. ลงเข็ม21เมตร แถวรามอินทรา ควรใช้เป็นเข็มเจาะ หรือเข็มตอกดีครับ
อยากทราบความแตกต่างการรับโหลดกับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน  ขอบคุณท่านผู้รู้ที่กรุณาให้คำแนะนำล่วงหน้า
นั่นหนะวังเลยนะป๋า ขนาดบ้านผม ร้อยกว่าตลาดเมตร กวาดถูกันเอวเคล็ด คิก คิก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 05:20:35 PM »

ก่อสร้างบ้านพักอาศัย คสล.สองชั้น พื้นที่ใช้สอยประมาณ 400 ตรม. ลงเข็ม21เมตร แถวรามอินทรา ควรใช้เป็นเข็มเจาะ หรือเข็มตอกดีครับ
อยากทราบความแตกต่างการรับโหลดกับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน  ขอบคุณท่านผู้รู้ที่กรุณาให้คำแนะนำล่วงหน้า
นั่นหนะวังเลยนะป๋า ขนาดบ้านผม ร้อยกว่าตลาดเมตร กวาดถูกันเอวเคล็ด คิก คิก

โอ้... บ้านหลังใหญ่ครับ...

ราคาสิ่งปลูกสร้างอย่างเดียวไม่เกี่ยวตกแต่งไม่รวมมูลค่าที่ดินก็ 6 ล้านบาทอย่างต่ำ... บ้านหลังขนาดนี้ที่ดิน 100 ตารางวาลงได้พอดีแบบคับๆเลยครับ จะให้เหมาะต้อง 150 ตารางวา หรือจะให้มีสนามหญ้าสวยต้อง 250 ตารางวาครับ...

สมมติกู้ธนาคาร, เงินผ่อน 1 หมื่นบาท/เดือน ต่อวงเงินกู้ 1 ล้านบาทครับและ รายได้ต้อง x2 ของเงินผ่อนทุกอย่างรวมกัน ไม่งั้นแบ็งค์ไม่ปล่อยกู้... คำนวณเบ็ดเสร็จก็เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วรู้เลยว่าเจ้าของบ้านเป็น"คนส่วนน้อย"ของประเทศไทยครับ... ไม่ฮา...
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 08:24:11 PM »

ซื้อที่ได้ราคาถูกน่ะครับ423ตรว. ในหมู่บ้านตรงข้ามสนามกอล์ฟเยื้องๆบ้านป๋าต๊อบ แบงค์คงเห็นหน่วยก้านดีเลยปล่อยกู้แบบไม่ครณามือ เกรงว่าข้างบ่านจะดูแคลนหากปลูกหลังน้อยๆ คิดว่าทำเพื่ออนาคตลูกครับ  พอเราตายหากเขาคิดจะขายบ้านหลังนี้อีกยี่สิบปีข้างหน้า และยังคงมีกรุงเทพอยู่ คงได้ไไม่ต่ำกว่าห้าสิบต้นๆ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:21:52 PM »

ซื้อที่ได้ราคาถูกน่ะครับ423ตรว. ในหมู่บ้านตรงข้ามสนามกอล์ฟเยื้องๆบ้านป๋าต๊อบ แบงค์คงเห็นหน่วยก้านดีเลยปล่อยกู้แบบไม่ครณามือ เกรงว่าข้างบ่านจะดูแคลนหากปลูกหลังน้อยๆ คิดว่าทำเพื่ออนาคตลูกครับ  พอเราตายหากเขาคิดจะขายบ้านหลังนี้อีกยี่สิบปีข้างหน้า และยังคงมีกรุงเทพอยู่ คงได้ไไม่ต่ำกว่าห้าสิบต้นๆ
ปีนรั้วหากันได้เลย ยิ้มีเลศนัย

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:33:35 PM »

หาป๋าต๊อบเหรอ....บรื๋อออออ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์