เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:57:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับการย้ายชื่อในทะเบียบบ้านครับ  (อ่าน 966 ครั้ง)
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:31:55 PM »

ขอสอบถามเพื่อเป็นความรู้และหาทางแก้ไขหน่อยน่ะครับ

คือเรื่องมีอยูว่าถ้า ณ ปัจจุบันเราอยู่จังหวัดหนึ่งทางภาคใต้ได้ไปขอใบอนุญาติ ป.3  และได้ใบอนุญาติ ป.3 มาแล้ว แต่เราต้องรอปืนที่จองเอาไว้อีกประมาณ 1 เดือนถึงจะเข้า  ส่วนใบ ป.3 เราจะหมดอายุอีก 6 เดือนข้างหน้า  แต่เกิดมีเหตุการณ์สำคัญที่เราจำเป็นต้องย้ายชื่อออกจากทะเบียนบ้านเดิมไปอยู่ในทะเบียนบ้านใหม่และเป็นคนละจังหวัดกัน  แต่ในการย้ายชื่อในทะเบียนบ้านนี้จะใช้เวลาประมาณ 2 - 3 เดือนแล้วจึงจะย้ายกลับมาทะเบียนบ้านเดิมที่ออกใบอนุญาติได้

ขอถามเป็นความรู้น่ะครับว่าในกรณีนี้ถ้าปืนเราเข้ามาแล้วตามกำหนดแต่เรายังไม่สามารถย้ายชื่อกลับไปได้ต้องรออีกประมาณ 2 เดือน เราควรทำเช่นไรดีครับ

1. ไปรับแล้วยื่นใบ ป.3 ให้กับทางร้านดำเนินการทำใบตัดปืนเลยจะได้ไหม อ้อลืมบอกปืนที่กำลังจะเข้ามาแล้วมีปัญหาตัวนี้เป็นปืนทะเบียน กท. ครับ  หรือว่า
2. ให้เรารอจนกว่าจะได้ย้ายชื่อกลับมาอยู่ในท้องที่เดิมแล้วค่อยไปติดต่อรับปืนดี  (กรณีนี้ไม่รู้ว่าร้านจะยอมรอหรือไม่) แล้วจะมีผลอะไรไหมเกี่ยวกับการย้ายชื่อในทะเบียนบ้านครั้งนี้ 

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบ และการแนะนำให้ความรู้สำหรับคนที่กำลังพบเจอกับปัญหาเหล่านี้อยู่  ขอบคุณมากครับ   ไหว้
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 10:15:14 AM »

1. รับปืนพร้อมตัดโอนให้เรียบร้อยก่อน ย้ายชื่อออกจากทะเบียนบ้านที่ขอ ป.3 ไว้
2. ย้ายชื่อออกจากทะเบียนบ้านไปเลย พอรับปืนก็ต้องไปขึ้นทะเีบียนกับอำเภอที่ขอ ป.3 ไว้ พร้อมกับขอ
    ทำเรื่องย้ายทะเบียนปืนไปขึ้นกับอำเภอใหม่ พอเสร็จจะย้ายกลับ ก็ไปขอย้ายทะเบียนปืนตามกลับมาอีกครั้ง
3. รับปืนช้าหน่อย รอย้ายทะเบียนบ้านกลับมาก่อน ค่อยไปรับปืน พร้อมขอใบ ป.4

*ความเห็นส่วนตัว กว่าจะรับปืน ก็อีก 1 เดือน ถ้าเป็นการรับจากกรุงเทพฯ คงต้องรอใบตัดโอนหรือใบคู่มือ ก็ต้องอีก 1-2 เดือน
รวมแล้วก็อีกประมาณ 2-3 เดือนกว่าจะขึ้นใบ ป.4 ได้ หากรีบย้ายทะเบียนบ้านไปก่อน ไม่แน่ตอนย้ายทะเบียนบ้านกลับมา
อาจจะยังไม่ได้ใบตัดโอนหรือใบคู่มือจากกรุงเทพเลยด้วย ลองติดต่อร้านขอรับช้าไปอีกสักเดือน ระยะเวลาอาจจะพอเหมาะพอดี....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 10:24:30 AM โดย ✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus » บันทึกการเข้า

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 12:48:43 PM »

ลองคุยกับทางร้านดูครับ ของผมก็ย้ายก่อนรับปืนเหมือนกันครับทางร้านให้เอาทะเบียนบ้านเก่าถ่ายเอกสารแนบไปด้วยครับ แต่กรณีของผมย้ายในท้องที่เดียวกันครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:05:09 PM »

ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ท่านมากครับ   ไหว้

ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับว่า  ถ้าสมมุติเราย้ายทะเบียนบ้านไปก่อนแล้วก็รับปืนทางร้านได้ทำการตัดยอดปืนออกมาแล้วและมีเอกสารให้ไปทำใบ ป.4 ออกมาแล้ว  แต่เรายังไม่เอาไปขึ้นใบป.4 ที่อำเภอใหม่แต่รอจนกว่าจะย้ายกลับมาที่อำเภอเก่าก่อนแล้วค่อยเอาเอกสารตัดปืนไปออกใบ ป.4 จะได้ไหมครับ 

แต่ผมสงสัยตั้งแต่ว่าถ้าใบ ป.3 ของเราออก ที่ อ. หนึ่ง  แล้วเราจะสามารถไปออกใบ ป.4 อีก อ. ได้ไหมครับ  ขอบคุณมากครับ  ไหว้
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 04:01:41 PM »

ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ท่านมากครับ   ไหว้

ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับว่า  ถ้าสมมุติเราย้ายทะเบียนบ้านไปก่อนแล้วก็รับปืนทางร้านได้ทำการตัดยอดปืนออกมาแล้วและมีเอกสารให้ไปทำใบ ป.4 ออกมาแล้ว  แต่เรายังไม่เอาไปขึ้นใบป.4 ที่อำเภอใหม่แต่รอจนกว่าจะย้ายกลับมาที่อำเภอเก่าก่อนแล้วค่อยเอาเอกสารตัดปืนไปออกใบ ป.4 จะได้ไหมครับ 

แต่ผมสงสัยตั้งแต่ว่าถ้าใบ ป.3 ของเราออก ที่ อ. หนึ่ง  แล้วเราจะสามารถไปออกใบ ป.4 อีก อ. ได้ไหมครับ  ขอบคุณมากครับ  ไหว้

ไม่ได้   ท้องที่อำเภอไหนก็อำเภอนั้นครับ ... ผมว่ารอรับปืนให้เรียบร้อยก่อนค่อยย้ายออกดีไหมครับ (ถ้าไม่จำเป็นต้องย้ายออกจริง ๆ) ย้ายเข้าย้ายออกไม่ทราบว่าจะไปขัดกับคุณสมบัติที่ว่าผู้ขออนุญาตต้องมีชื่อในภูมิลำเนานั้น ๆ ไม่ต่ำกว่า 6 เดือนหรือเปล่า

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
xiao
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:27:13 AM »

ไม่ได้   ท้องที่อำเภอไหนก็อำเภอนั้นครับ ... ผมว่ารอรับปืนให้เรียบร้อยก่อนค่อยย้ายออกดีไหมครับ (ถ้าไม่จำเป็นต้องย้ายออกจริง ๆ) ย้ายเข้าย้ายออกไม่ทราบว่าจะไปขัดกับคุณสมบัติที่ว่าผู้ขออนุญาตต้องมีชื่อในภูมิลำเนานั้น ๆ ไม่ต่ำกว่า 6 เดือนหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับพี่   แต่ว่าถ้าเราจำเป็นต้องย้ายก่อน จริงๆ เราจะยังพอมีทางอื่นๆแก้ไขได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ
sohnthaya
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:49:25 AM »

ขอบคุณมากครับพี่   แต่ว่าถ้าเราจำเป็นต้องย้ายก่อน จริงๆ เราจะยังพอมีทางอื่นๆแก้ไขได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ
ตามข้อนี้ อาจมีปัญหาเรื่องคุณสมบัติอย่างที่พี่เขาบอกมาผมว่า จขกท น่าจะตัดโอนปืนให้เสร็จก่อนแล้วค่อยย้ายออก หรือไม่อาจรอได้ก็ต้องคุยกับทางอำเภอใหม่ให้เรียบร้อยจะได้ไม่ปวดหัวตอนหลังครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์