เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:30:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนในวงการก่อสร้่างอาพาร์ทเม้นครับ  (อ่าน 5106 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 10:43:59 AM »

อ้าว แล้วคุณสมชายทำไมไม่หลบอยู่ในห้องเฉยๆ
โผล่ออกมาทำไมให้คนเห็น
 ยิ้มีเลศนัย คิก คิก Grin

Grin Grin Grin ตอนนั้นคงกำลังโมโห 555555555

แล้วพี่คาร์เจ็บมากไหม ทำไมไม่สู้อ่ะ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 10:46:18 AM »

อ้าว แล้วคุณสมชายทำไมไม่หลบอยู่ในห้องเฉยๆ

Grin Grin Grin ตอนนั้นคงกำลังโมโห 555555555

แล้วพี่คาร์เจ็บมากไหม ทำไมไม่สู้อ่ะ....

อ้าว... คุณคาร์ก็ไปด้วยกันกับน้าดุลย์หรอกหรือครับ...

แหม... นี่ถ้าไม่ได้คุณซับถามกลับละก้อ, นายสมชายนึกว่าน้าดุลย์คนเดียว...

ว่าแต่น้าจอยไม่ได้ไปด้วยหรือครับ... ฮา...
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:00:53 AM »

ขอถามต่อกระทู้นี้เลย....    ถ้าผมสนใจจะทำม่านรูด (ในพัทยา)    เนื้อที่มี 1-3-0 ไร่     อยากรู้ว่า

1.ค่าก่อสร้างตกตารางวาละประมาณเท่าไหร่ครับ  (ราคากลางๆ)
2.จุดคุ้มทุนนานแค่ไหนครับ (ไม่เสียดอกเบี้ยให้ธนาคาร)
3.ปัญหาที่น่าจะตามมาหลังจากเปิดให้บริการแล้ว  น่าจะมีอะไรบ้างครับ

อาจจะถามแบบไม่ลงลึก... เพราะมีคนมาชวนทำ 
แต่ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ     ไหว้ ไหว้ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ INTERCEPTER อ่ะ ฮา

ยายลืมตอบ  ประเด็นที่ถามว่า  ค่าก่อสร้าง ต้นทุนเท่าไหร่ ฮา
วิธีคิดค่าก่อสร้าง  เขาคำนวนเป็น  "ตารางเมตร" ไม่ใช่ตารางวา อ่ะ ฮา

ม่านรูด  สร้างชั้นเดียว  โครงสร้างง่าย ทำแป๊บเดียวเสร็จ อ่ะ ฮา
ยายแนะนำ  เอาแป๊บกล่องสี่เหลี่ยม 4x4  ทำเสา เอา C Channal 3 หรือ 4 นิ้ว ทำโครงบน
มุงด้วย Metal sheet ตารางเมตรละ 80 - 100 บาท แล้วแต่สี อ่ะ ฮา
ผนัง ใช้บล๊อค ก้อนละ ห้า บาท ก่อฉาบเรียบ  พืนก็เอากระเบื้อง เกรด B ปูพื้น
เมตรละ 120-150   ผนัง ทางสีธรรมดา  อ่ะ ฮา

ถ้าทำแบบข้างบน  ตกประมาณ 7000 / ตารางเมตร อ่ะ ฮา

วัสดุ ไม่ต้องใช้ของดี   แต่เวลาทำต้องมีสไตล์ ดัดแปลง ทำให้ดูดี ดูหรู อ่ะ ฮา

ทำอย่างนี้  ทำเลพัทยา  ปีเดียวได้ทุนคืน อ่ะ ฮา

เวลาเปิดส่งบัตรเชิญมาให้ยายด้วยอ่ะ ฮา
55555 ยายจะพา  "สาว"  ไปเจิม ให้อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เมื่อวานได้นั่งคุยเล่นๆในรายละเอียดกับผู้รับเหมา... ถามเรื่องวัสดุ  โครงสร้าง  ตีราคา   พอมาถึงช่วงนึงผมถามถึงผนัง  ว่าราคาผนัง อิฐแดง  อิฐบล็อก  อิฐมวลเบา  อันไหนถูกสุด....  ผู้รับเหมาก็อธิบายอย่างละเอียด   นั่งฝอยเพลินถึงคุณสมบัติอิฐมวลเบาว่ามันก่อง่ายฉาบง่ายแบบนั้นแบบนี้   แต่มันไม่กันเสียง  เค้าบอกว่า "มันไม่กันเสียงเลยครับเฮียถ้าเฮียจะทำม่านรูดให้ก่ออิฐแดงดีกว่า  เฮียเชื่อไม๊ผมเปิดทีวีดู  ยังได้ยินเสียงห้องข้างๆร้องซี๊ดซ๊าดลั่นเลย"
 แล้วเมียเค้าก็มีเสียงแว๊ดขึ้นมาว่า  มึงเข้าม่านรูดกับใคร Huh?

สรุป  ควรใช้ผนังอะไรครับยายบ๊าบ   

ขอบคุณครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:30:19 AM »

เมื่อวานได้นั่งคุยเล่นๆในรายละเอียดกับผู้รับเหมา...

ถามเรื่องวัสดุ  โครงสร้าง  ตีราคา   
พอมาถึงช่วงนึงผมถามถึงผนัง  ว่าราคาผนัง อิฐแดง  อิฐบล็อก  อิฐมวลเบา  อันไหนถูกสุด.... 

ผู้รับเหมาก็อธิบายอย่างละเอียด   นั่งฝอยเพลินถึงคุณสมบัติอิฐมวลเบา
ว่ามันก่อง่ายฉาบง่ายแบบนั้นแบบนี้   แต่มันไม่กันเสียง 

เค้าบอกว่า "มันไม่กันเสียงเลยครับเฮียถ้าเฮียจะทำม่านรูดให้ก่ออิฐแดงดีกว่า 
เฮียเชื่อไม๊ผมเปิดทีวีดู  ยังได้ยินเสียงห้องข้างๆร้องซี๊ดซ๊าดลั่นเลย"

แล้วเมียเค้าก็มีเสียงแว๊ดขึ้นมาว่า  มึงเข้าม่านรูดกับใคร Huh?

สรุป  ควรใช้ผนังอะไรครับยายบ๊าบ   

ขอบคุณครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" พี่ INTERCEPTER อ่ะ ฮา

เริ่มจากความ  แข็งแรง ทนทาน ก่อนน๊าาา ฮา

อิฐมอญ - อิฐมวลเบา - บล๊อกโปร่ง (ข้างในมีรู)

ส่วนราคา  เริ่มจาก  อิฐมวลเบา - อิฐมอญ - บล๊อกโปร่ง

ตอนนี้มี บล๊อกตัน  ขนาดพื้นที่/ปริมาตรา  น้อยกว่า บล๊อกโปร่ง แต่แข็งแรง ราคาใกล้เคียงกัน

ยายแนะนำให้  ใช้บล๊อคตัน อ่ะ ฮา
บล๊อคโปร่ง  บล๊อคตัน  เวลาเขาผลิต เขาเอาหินฝุ่น มาผสมทรายเล็กน้อย
ใส่ปูน ปอร์ตแลนด์ ลงไป  ใส่น้ำนิดเดียว กะว่าเอามือขยำ แล้วเป็นก้อน
อัดด้วยเครื่องไฮโดรลิค  เขย่าให้แน่น  แล้วกองทิ้งไว้ในร่ม
พอมันเริ่มแข็ง  ฉีดน้ำ อัดเข้าไปอีกที  เป็นการเร่งให้คอนกรีตบ่มตัว

ส่วนที่มีเสียง  เล็ดลอด ออกมานอกห้อง หรือข้างห้อง
ยายแนะนำให้ทำป้ายเตือน  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"ผู้ใช้บริการท่านใด  หากเสียงดัง กรุณา  อย่าอ้าปาก "

หรือไม่ก็หา สากกะเบือ วางใว้ในห้อง  เอาไว้อม ตอนเผลอ เสียงดัง " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายตอบเท่าที่รู้  แต่ถ้าจะให้ดี  รอผู้เชี่ยวชาญ  "ม่านรูด"

5555  แบบจานโฉมชาย(ฮา)  มา แถ - ลง ดีกว่าอ่ะ ฮา    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 07:52:00 PM »

ผมสังเกตุ สถานที่ราชการ เวลาก่อสร้างตึกใช้บล๊อกโปร่ง (ข้างในมีรู) แทบจะทั้งนั้น อิฐพวกนี้เปราะจะตาย

สงสัยงบประมาณแผ่นดินเราน้อย เฮ้ออ................. อ๋อย อ๋อย อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 08:32:10 AM »

ผมสังเกตุ สถานที่ราชการ เวลาก่อสร้างตึกใช้
บล๊อกโปร่ง (ข้างในมีรู) แทบจะทั้งนั้น อิฐพวกนี้เปราะจะตาย

สงสัยงบประมาณแผ่นดินเราน้อย เฮ้ออ................. อ๋อย อ๋อย อ๋อย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ เบิ้ม อ่ะ ฮา

บล๊อคที่ใช้ใน  "งานหลวง"  เนี่ยะ ฮา
มันเป็นคนละชนิด  คนละ "สเปค"  ไม่เหมือนชาวบ้านใช้ อ่ะ ฮา

ไอ้บล๊อคที่หลวงใช้  โรงงานต้องได้ "มอก." อ่ะ ฮา

ส่วนของชาวบ้าน  มี ตรา  "กมอ." เหมือนกันอ่ะ ฮา

( กมอ. ชาวบ้านแปลว่า  กู มั่ว เอง ) อ่ะ ฮา

555  ศิลปิน  ไม่รู้เรื่อง ก่อสร้าง ร๊อกส์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 09:10:29 AM »

ผมสังเกตุ สถานที่ราชการ เวลาก่อสร้างตึกใช้
บล๊อกโปร่ง (ข้างในมีรู) แทบจะทั้งนั้น อิฐพวกนี้เปราะจะตาย

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ เบิ้ม อ่ะ ฮา

บล๊อคที่ใช้ใน  "งานหลวง"  เนี่ยะ ฮา
มันเป็นคนละชนิด  คนละ "สเปค"  ไม่เหมือนชาวบ้านใช้ อ่ะ ฮา

ไอ้บล๊อคที่หลวงใช้  โรงงานต้องได้ "มอก." อ่ะ ฮา

ส่วนของชาวบ้าน  มี ตรา  "กมอ." เหมือนกันอ่ะ ฮา

( กมอ. ชาวบ้านแปลว่า  กู มั่ว เอง ) อ่ะ ฮา

555  ศิลปิน  ไม่รู้เรื่อง ก่อสร้าง ร๊อกส์ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
น้าเบิ้มแกบอกว่าถึงแกจะขายกีตาร์ แต่แกก็ไม่ใช่ศิลปิน แกคือพ่อค้าต่างหาก  คิก คิก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 02:48:00 PM »

อ้าว... คุณคาร์ก็ไปด้วยกันกับน้าดุลย์หรอกหรือครับ...

แหม... นี่ถ้าไม่ได้คุณซับถามกลับละก้อ, นายสมชายนึกว่าน้าดุลย์คนเดียว...

ว่าแต่น้าจอยไม่ได้ไปด้วยหรือครับ... ฮา...

คุณซับเมาตลอด ไม่เคยรู้เรื่องอะไรอยู่แล้วครับ Grin Grin Grin อย่าไปเชื่อ คุณซับโดนเด็กหลอกประจำ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 02:52:50 PM »

อ้าว... น้าซับเมา... ฮา...
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 03:58:38 PM »

เห็นต่างเล็กน้อยว่า MBA เป็นรูปแบบวิถีตะวันตก ปลูกฝังแนวความคิดทุนนิยม
ผมส่งลูกชายไปเรียนก็ต้องสอนว่าให้เรียนเพื่อรู้ ..... แต่อย่าเชื่อ 
แม่ของลูกก็หวังว่าไปเรียนคงได้ลูกสะใภ้สักคน
ผลคือจบMBAมาเจ้าลูกชายยิ่งลอยชายกว่าเก่า เพราะคิดเชิงธุรกิจว่า ...... มีเมียแล้วไม่คุ้ม   ขำก๊าก

ไหว้   คิก คิก  +ครับพี่ธำรง มีคุ้มไม่คุ้มด้วย
สงสัยจะเรียนจากน้าซับมาด้วย เห็นตัวอย่างชัดเจน

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 05:09:43 PM »

หัว...ฆรวย

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 10:04:34 AM »

สิ่งต้องห้ามสำหรับหอพัก ห้องเช่า(ไม่ใช่บ้านเช่า) คือนักเรียน นักศึกษา กระเทย ตุ๊ด เกย์ ทอม โคโยตี้ โสเภณี แมงดาคุมซ่อง คุมดิสโก้เทค พนักงานขับรถสิบล้อ รถพ่วง มอเตอร์ไซค์รับจ้าง   จากประสบการณ์เล็กน้อย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 10:51:44 AM »

สิ่งต้องห้ามสำหรับหอพัก ห้องเช่า(ไม่ใช่บ้านเช่า) คือนักเรียน นักศึกษา กระเทย ตุ๊ด เกย์ ทอม โคโยตี้ โสเภณี แมงดาคุมซ่อง คุมดิสโก้เทค พนักงานขับรถสิบล้อ รถพ่วง มอเตอร์ไซค์รับจ้าง   จากประสบการณ์เล็กน้อย

บางพื้นที่นี่ สร้างเพื่อ นักเรียน นักศีกษา เลยนะครับ Grin Grin Grin เลือกได้บ้างไม่ได้บ้าง

แต่ราคาห้องจะเป็นตัวแบ่งระดับหนึ่ง

ใครได้ผู้เช่าดีก็โชคดีไปส่วนหนึ่ง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:39:54 AM »

เอ่อ......ท่านครับเลือกไม่ได้หรอกครับ ขอแค่อย่าส่งเสียงดังรบกวนคนอื่นเวลากลางคืนก็พอแล้วมั้งครับ ตักเตือน ถ้าไม่หายก็ให้ออกแค่นั้นเอง   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์