เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 05:24:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วน เกิดเหตุระเบิด+ล้อมโรงพัก  (อ่าน 10466 ครั้ง)
kung13kunpon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 02:49:24 PM »

ผวกนี้ชอบใช้เด็กกับผู้หญิงเป็นโล่น่าอานจริงๆ

ด้วยสองมือสองเท้าที่ก้าวมั่น
 จะสร้างฝันด้วยแรงอันแข็งขืน
 จะคว้าจันทร์งามยามค่ำคืน
 จะหยัดยืนปีนไปให้ถึงดาว
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 03:05:52 PM »

พล. อ. พัลลภ เคยบอกว่าหากมีม็อบมาให้เอาลวดหลามไปล้อมม็อบให้อดข้าวอดน้ำ ให้เดหลาบ ยังไม่มีที่ไหนเคยทำ น่าจะลองดู เอาให้เข็ด
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 06:58:20 AM »

ยกให้เถอะครับแค่ 3 จว.เอง อยากได้ก็ให้เขาไป ( ลูกทองแดง แบบ 9 มม. )
ใจดีมากๆระวังจะถึงจังหวัดที่คุณอยู่แล้วรู้สึก.

เหอ เหอ แม่นแล้ว เด้อ

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 07:01:15 AM »

ยกให้เถอะครับแค่ 3 จว.เอง อยากได้ก็ให้เขาไป ( ลูกทองแดง แบบ 9 มม. )
ใจดีมากๆระวังจะถึงจังหวัดที่คุณอยู่แล้วรู้สึก.

ไม่แม่นได้ไงครับ เต็มๆ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 07:10:48 AM »

ด้วยความเคารพครับ ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็น ในฐานะที่เป็นพื้นที่รับผิดชอบของผม ผมเข้าใจดีว่า พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านเป็นห่วงสถานการณ์ แต่การวิจารณ์อะไรโดยที่ไม่ทราบข้อเท็จจริง มีแต่จะทำให้เกิดผลเสีย(ทางทหารเรียก "แนวร่วมมุมกลับ" คือ โจมดีแต่พวกเดียวกันเองแทนที่จะเป็นฝ่ายตรงข้าม) ข้อเท็จจริงผู้ชุมนุมที่หน้าสภ.อ.สุไหงปาดี เป็นเพียงญาติของผู้ถูกจับกุม มีจำนวนประมาณ 20 คน ไม่ได้มีการเจรจาต่อรองเกิดขึ้นแต่อย่างใด (ถึงมี ฝ่ายเราก็ไม่ยินยอมอย่างเด็ดขาด) สำหรับผู้ถูกจับกุมทางหน่วยได้อาศัยอำนาจตามกฎอัยการศึก ควบคุมตัวส่งเข้าศูนย์ซักถามและขยายผลในการจับกุมต่อไป
สำหรับการปฏิบัติงานในพื้นที่ 3 จชต. อยากให้ทุกท่านทำความเข้าใจกับคำว่า "ชนะในการรบ แต่พ่ายแพ้ในสงคราม" หรือ "ชนะทางยุทธวิธีแต่พ่ายแพ้ทางยุทธศาสตร์" การใช้กำลังเข้าล้อมปราบเป็นเรื่องง่ายสำหรับพวกผม แต่พวกผมทราบถึงผลที่จะตามมาเป็นอย่างดี และผู้ก่อความไม่สงบพยายามทุกวิถีทาง ที่จะทำให้ฝ่ายเราใช้ความรุนแรงเข้าตอบโต้ เหตุการณ์ความรุนแรงอย่างต่อเนื่องในขณะนี้เป็นเพราะกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบต้องการแสดงศักยภาพและดึงมวลชนที่สูญเสียไปกลับคืนมา ภายหลังนายกรัฐมนตรีได้ออกมากล่าวขอโทษต่อพี่น้องประชาชนในพื้นที่ 3 จชต.สำหรับเหตุการณ์ที่ผ่านมา
ผมอยากให้ทุกท่านดูเหตุการณ์สงครามเวียตนามเป็นตัวอย่าง ถ้าเราจะพ่ายแพ้และต้องสูญเสียดินแดนก็เป็นเพราะเราพ่ายแพ้จากหลังบ้านของเราเองเช่นเดียวกับสหรัฐอเมริกา

ในฐานะที่เป็นพื้นที่รับผิดชอบ.... มาร่วมกันแลกเปลี่ยนด้านที่มองเห็นและด้านที่มองไม่เห็นซึ่งกันและกันโดยตรง เพื่อประเทศชาติและประชาชนคนไทยที่คิดดีทำดี กันดีไหมครับ Wink

สถานที่นัดหมายและวันเวลาประสานกันทาง pm เพื่อความปลอดภัยและสบายใจ และจะได้รู้จักซึ่งกันและกันอีกด้วยเผื่อวันหน้ารถหมดน้ำมัน ตกรถเมล์  หิวข้าวหิวน้ำ จะได้ช่วยเหลือกันถูก Smiley

.............ขออนุญาตครับ ผมกลับคิดไปอีกด้านครับ...........ผมกลับมองว่าทางบ้านเมืองกำลังชนะสงครามทางจิตวิทยา ถึงแม้ว่าจะได้ประกันตัวชั่วคราว แต่ตัวผู้ต้องสงสัยเองก็
หวาดระแวงรอบด้าน ส่วนคนที่มีส่วนในเรื่องนี้ไม่ว่าระดับไหนก็ตาม ก็ระแวงในตัวผู้ต้องสงสัยเมื่อกลับหมู่บ้าน เช่นกัน.......................
............โดยส่วนตัวผมไม่เคยมองว่า พวกนี้โง่เง่าเต่าตุ่น แม้แต่น้อย ผมกลับเปรียบศักยภาพพวกนี้ เช่น " ไฮยีน่า หรือ จิ้งจอก " .......เพราะพวกนี้อาศัย " เปลือก " ที่สังคมส่วนใหญ่
หลงตีตราว่า ด้อย และ เต่าตุน นี่แหละ..........ก่อความวุ่นวาย เพื่อได้มาซึ่งผลประโยชน์ โดยไม่คำนึงว่าจะก่อให้ความเดือดร้อนแก่ผู้ใด ไม่เว้นแม้พี่น้องเลือดเนื้อตัวเอง................
............แหละผมก็จะไม่พยายามใช้มาตรฐานทางศีลธรรม ความสำนึกรับผิดชอบ รู้ผิดชอบชั่วดี มาเป็นเกณท์กับพวกเหล่านี้......เพราะกลัวจะหลงเหลี่ยมตกเป็นเหยื่อโดยไม่รู้ตัว..............
ด้วยความเคารพครับ ผมขออนุญาตแสดงความคิดเห็น ในฐานะที่เป็นพื้นที่รับผิดชอบของผม ผมเข้าใจดีว่า พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านเป็นห่วงสถานการณ์ แต่การวิจารณ์อะไรโดยที่ไม่ทราบข้อเท็จจริง มีแต่จะทำให้เกิดผลเสีย(ทางทหารเรียก "แนวร่วมมุมกลับ" คือ โจมดีแต่พวกเดียวกันเองแทนที่จะเป็นฝ่ายตรงข้าม) ข้อเท็จจริงผู้ชุมนุมที่หน้าสภ.อ.สุไหงปาดี เป็นเพียงญาติของผู้ถูกจับกุม มีจำนวนประมาณ 20 คน ไม่ได้มีการเจรจาต่อรองเกิดขึ้นแต่อย่างใด (ถึงมี ฝ่ายเราก็ไม่ยินยอมอย่างเด็ดขาด) สำหรับผู้ถูกจับกุมทางหน่วยได้อาศัยอำนาจตามกฎอัยการศึก ควบคุมตัวส่งเข้าศูนย์ซักถามและขยายผลในการจับกุมต่อไป
สำหรับการปฏิบัติงานในพื้นที่ 3 จชต. อยากให้ทุกท่านทำความเข้าใจกับคำว่า "ชนะในการรบ แต่พ่ายแพ้ในสงคราม" หรือ "ชนะทางยุทธวิธีแต่พ่ายแพ้ทางยุทธศาสตร์" การใช้กำลังเข้าล้อมปราบเป็นเรื่องง่ายสำหรับพวกผม แต่พวกผมทราบถึงผลที่จะตามมาเป็นอย่างดี และผู้ก่อความไม่สงบพยายามทุกวิถีทาง ที่จะทำให้ฝ่ายเราใช้ความรุนแรงเข้าตอบโต้ เหตุการณ์ความรุนแรงอย่างต่อเนื่องในขณะนี้เป็นเพราะกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบต้องการแสดงศักยภาพและดึงมวลชนที่สูญเสียไปกลับคืนมา ภายหลังนายกรัฐมนตรีได้ออกมากล่าวขอโทษต่อพี่น้องประชาชนในพื้นที่ 3 จชต.สำหรับเหตุการณ์ที่ผ่านมา
ผมอยากให้ทุกท่านดูเหตุการณ์สงครามเวียตนามเป็นตัวอย่าง ถ้าเราจะพ่ายแพ้และต้องสูญเสียดินแดนก็เป็นเพราะเราพ่ายแพ้จากหลังบ้านของเราเองเช่นเดียวกับสหรัฐอเมริกา
คนในพื้นที่อธิบายแล้วครับ.บางอย่างถ้าไม่คุยกันโดยตรงพูคใด้ไม่หมดหรอก ฝ่ายเสธ. ของเขาเก่งนะครับ ไม่งั้นเป็นการสาวไส้ให้กากิน.

ด้วยความเคารพในความคิดเห็นของทุกคนนะครับ แต่ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ผมว่าเจ้าหน้าที่เรายังตามหลังพวกมันอยู่นะครับ และไม่สามารถที่จะดูแลให้ความปลอดภัยแก่ชีวิตและทรัพย์สินของชาวบ้านหรือตัวเจ้าหน้าที่เองได้เลย การที่มาอ้างว่าสามารถดูแลให้ความปลอกภัยได้นั้น เป็นการพูดที่ไม่เป็นความจริงครับ ยิ่งเจ้าหน้าที่ตร.ที่อี่นเป็นอย่างรัยไม่ทราบนะครับ แต่ที่อำเภอที่ผมอยู่ พูดได้คำเดียวครับ ว่าไม่ได้เรื่อง ยิงทหาร(สห) ในตลาดห่างจากโรงพัก 350 ม. คนยิงหนีเข้าไปในป่าหลังบ้านคร. ซื่งมีเนื้อที่ป่าไม่เกิน 2ไร่และอยู่ในที่ชุมชน ตร.ยังไม่กล้าตามเข้าไปจับกุมเลยครับ สุดท้ายคนถูกยิงตาย คนร้ายหนีตามระเบียบ และชาวบ้านที่มีบ้านอยู่ในที่เกิดเหตุ ได้ใช่อาวุธปืนยิงคนร้าย สุดท้ายวันรุ่งขื้นต้องย้ายบ้านหนีครับ นี้แหละครับเหตุรุนแรง ที่คนต่างถิ่นยังไม่รู้ ถ้าเจ้าหน้าที่เราไม่ล้มเหลวทางยุทธศาสตร์ คงไม่มีชาวบ้านในจว.ยะลา และอำเภอเบตง ลุกขี้นฝึกอาวุธหรอกครับ เมื่อเช้านี้ ที่อ.ยะหริ่ง ก็ยิงครูผู้หญิง2คน เสียชีวิตหนึ่งคน และเหตุวางระเบิด ในอ.เมื่องปัตตานี แต่ไม่มีคนบาดเจ็บ ถามจริงๆเถิดครับ เมื่อรัยเจ้าหน้าที่ จะยอมรับความจริงเสียที่ว่า เรายังตามหลังพวกมันอยู่ หรือจะให้คนในพื่นที่ตายกันหมดเสียก่อน ......... ของคุณครับ ที่ให้ได้ระบายความรู้สึก
แพ้ตั้งแต่อัตรากำลังแล้วครับ คุณเด็กวัดมุจฯ กำลังพลมี2000นายใช้ปฏิบัติการได้800 ที่เหลือเป็นธุรการ ช่วยราชการ และกำลังพลเสื่อม Tongue

ด้วยความเคารพในความคิดเห็นของทุกคนนะครับ แต่ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ผมว่าเจ้าหน้าที่เรายังตามหลังพวกมันอยู่นะครับ และไม่สามารถที่จะดูแลให้ความปลอดภัยแก่ชีวิตและทรัพย์สินของชาวบ้านหรือตัวเจ้าหน้าที่เองได้เลย การที่มาอ้างว่าสามารถดูแลให้ความปลอกภัยได้นั้น เป็นการพูดที่ไม่เป็นความจริงครับ ยิ่งเจ้าหน้าที่ตร.ที่อี่นเป็นอย่างรัยไม่ทราบนะครับ แต่ที่อำเภอที่ผมอยู่ พูดได้คำเดียวครับ ว่าไม่ได้เรื่อง ยิงทหาร(สห) ในตลาดห่างจากโรงพัก 350 ม. คนยิงหนีเข้าไปในป่าหลังบ้านคร. ซื่งมีเนื้อที่ป่าไม่เกิน 2ไร่และอยู่ในที่ชุมชน ตร.ยังไม่กล้าตามเข้าไปจับกุมเลยครับ สุดท้ายคนถูกยิงตาย คนร้ายหนีตามระเบียบ และชาวบ้านที่มีบ้านอยู่ในที่เกิดเหตุ ได้ใช่อาวุธปืนยิงคนร้าย สุดท้ายวันรุ่งขื้นต้องย้ายบ้านหนีครับ นี้แหละครับเหตุรุนแรง ที่คนต่างถิ่นยังไม่รู้ ถ้าเจ้าหน้าที่เราไม่ล้มเหลวทางยุทธศาสตร์ คงไม่มีชาวบ้านในจว.ยะลา และอำเภอเบตง ลุกขี้นฝึกอาวุธหรอกครับ เมื่อเช้านี้ ที่อ.ยะหริ่ง ก็ยิงครูผู้หญิง2คน เสียชีวิตหนึ่งคน และเหตุวางระเบิด ในอ.เมื่องปัตตานี แต่ไม่มีคนบาดเจ็บ ถามจริงๆเถิดครับ เมื่อรัยเจ้าหน้าที่ จะยอมรับความจริงเสียที่ว่า เรายังตามหลังพวกมันอยู่ หรือจะให้คนในพื่นที่ตายกันหมดเสียก่อน ......... ของคุณครับ ที่ให้ได้ระบายความรู้สึก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 07:15:36 AM »

เกิดระเบิด 2 ลูก จับคนร้ายได้ 2 คน. ตอนนี้เกิดการนำเด็ก+ผู้หญิงมาล้อมโรงพักอีกแล้ว.แล้วจะรายงานข่าวความคืบหน้าอีกครั้ง. Angry Angry Angry
ขอข่าวเพิ่มเติมด้วยครับ Grin
ไม่ต้องขอข่าวเพิ่มเติมหรอกครับ ก็แบบเดิมๆคือ
 "มีผู้ใหญ่มาเจรจาและยอมให้ประกันตัวออกไป" Angry Angry Angry

อูยยย   แป่วววว    เมี๊ยวววว
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 07:17:16 AM »

อุ๊ยลืมตัว ว่าจะไม่ยุ่งเรื่องไฟใต้แล้วเชียว...
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 07:20:12 AM »

ไม่แม่นได้ไงครับ เต็มๆ

ถ้าวันหนึ่งคำตอบที่ถูกต้องและชัดเจนสรุปว่า "พวกเดียวกัน" คงมี "ไฟเหนือ" ขึ้นมาอีก  แฮะ แฮะ คุยเรื่องไฟเหนือไม่พรื้อไม่ใช่ไฟใต้ เหอ เหอ....
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 07:48:37 AM »

เอาผู้หญิง กะเด็ก ไปล้อมด่ามันอีกทีซะดีไหมเนี่ย
ผมด่าเอง หน้าตัว... หน้าตัวเด็ก ประมาณนี้หรือป่าว
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 09:26:10 AM »

ถ้าคิดว่าไฟใต้ คนไทยภาคอื่นไม่เกี่ยว เพราะไม่เข้าใจ ภาษา วัฒนธรรม ประเพณี วิถีชีวิต (เห็นพูดกันบ่อยคนภาคอื่นไม่รู้จักคนใต้ดี เท่าคนใต้ซึ่งเป็นคนในพื้นที่) (แล้วรู้ดีทำไมแก้ไม่ได้ล่ะ)งั้นก็ควรให้พวกคนใต้จัดการแก้ปัญหากันเอาเอง คนภาคอื่นไม่เกี่ยว ตาย เจ็บ ก็คนใต้ นั่งชมนั่งฟังอย่างเดียวดีกว่า คนภาคอื่นเขาอุตส่าห์เป็นห่วงเป็นใย
pinkeaw
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 10:05:17 AM »

พล. อ. พัลลภ เคยบอกว่าหากมีม็อบมาให้เอาลวดหลามไปล้อมม็อบให้อดข้าวอดน้ำ ให้เดหลาบ ยังไม่มีที่ไหนเคยทำ น่าจะลองดู เอาให้เข็ด

แล้วมาจัดทำประวัติทุกคนเลยดีไหม

แล้วอบรมซัก  3  เดือน

ศาลา นารี วิถี คงคา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 10:31:24 AM »

Grin Grin Grin เห็นใจ  ทั้งชาวบ้าน ทั้งทหาร

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
พจน์-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 132

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 10:44:45 AM »

ใจเย็นๆครับ.ผมแค่แจ้งข่าว แต่ไม่ใด้หมายความว่าให้ความคิดเห็นไม่ตรงกันแล้วทะเลาะกันทางคำพูค. Huh Huh Huh

สวัสดีครับ,ขอบคุณครับ,ไม่เป็นไรครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 02:47:05 PM »

ถ้าคิดว่าไฟใต้ คนไทยภาคอื่นไม่เกี่ยว เพราะไม่เข้าใจ ภาษา วัฒนธรรม ประเพณี วิถีชีวิต (เห็นพูดกันบ่อยคนภาคอื่นไม่รู้จักคนใต้ดี เท่าคนใต้ซึ่งเป็นคนในพื้นที่) (แล้วรู้ดีทำไมแก้ไม่ได้ล่ะ)งั้นก็ควรให้พวกคนใต้จัดการแก้ปัญหากันเอาเอง คนภาคอื่นไม่เกี่ยว ตาย เจ็บ ก็คนใต้ นั่งชมนั่งฟังอย่างเดียวดีกว่า คนภาคอื่นเขาอุตส่าห์เป็นห่วงเป็นใย

อูยยย  โมโหอะไรมาเหรอเนี่ย....

"เหตุ" และ "ผล"  กับ "ความจริง"  และ "ยอมรับความจริง"  กับ "รับทราบปัญหาและข้อบกพร่อง" และ "พร้อมที่จะแก้ไขและต้องแก้ไข"..... แล้วที่ปาวปาวกันอยู่ทั้งเค้าและเรารวมทั้งผมด้วยมันก็แค่ตาสีตาสา มีอำนาจสั่งใครได้ที่ไหนกันล่ะ ถามสักคำที่ว่า "เรารู้แล้วว่าใครแต่ไหงไม่จับ เรามาถูกทางแล้วแต่ไหงไม่จบ" ถ้าไม่ชัวร์ก็ต้องไม่ฟันธงว่ารู้ว่าเห็นว่าใครทำอะไร ที่ไหน อย่างไร ฯลฯ  "คิดจริง ทำจริง" รับรองปัญหายุติไม่ว่าผลลัพธ์จะเป็นของฝ่ายคนดีหรือคนไม่ดีว่าไหม....

ผมนั้นมันประเภทคนเห็นแก่ตัวที่คิดว่าประเทศไทยไม่ใช่ของผมคนเดียวซึ่งมันก็คือเรื่องจริงที่ประเทศไทยไม่ใช่ของผมคนเดียว แต่ผมก็รักชาติไทยของผมนี่นา ยกตัวอย่างเช่น ตอนนี้ไม่รู้แต่เมื่อก่อนรามคำแหงยังให้โอกาสผมกลับเนื้อกลับตัวแค่ ๘ ปี ถ้าเรียนไม่จบภายในเวลานี้ก็ต้องเรียนใหม่แต่โอนหน่วยกิตได้ หรือ นักเรียนเขวี้ยงหัวครูด้วยไม้หน้าสามตอนที่ครูหันหลังไปเขียนบนกระดาน หลังจากที่โดนไปแล้วครูหันกลับมาถ้าไม่มีการสอบถามหาเหตุว่าไม้หน้าสามของใครนักเรียนไม่ถูกตียกชั้นหรือ

วันก่อนโน้นผมได้ดูโฆษณาเรื่องหนึ่งที่ครูยืนเขียนกระดานอยู่หน้าชั้นเรียนแล้วมีนักเรียนคนหนึ่งมาสายแต่ตอนนั้นครูไม่เห็นนักเรียนคนนั้นคิดว่าถ้าเดินหันหน้าตามปกติเข้าในห้องอาจถูกต่อการถูกจับสายได้ก็เลยเดินถอยหลังมาแทนพอครูหันกลับมาก็เห็นแล้วก็ตวาดทันทีว่า "จะไปไหน กลับไปนั่งที่"..... พอจะมองเห็นภาพอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

สำหรับเรื่องเหตุวุ่นวานต่อจากนี้ไม่ว่าเรื่องอะไรผมคงไม่พูดไม่จาดีกว่า ขอเลียนแบบปิดหูปิดตาปิดปากแบบพระปิดตาดีกว่า เก็บแรงไว้ดูแลทุกข์สุขกับคนที่เรารักและรักเราดีกว่า  รักที่สุดกับสุดที่รักไม่เหมือนกัน  และที่สำคัญเพราะประเทศไทยไม่ใช่ของผมคนเดียว....

ชัดเจน..... และอย่าถือคนบ้า อย่าว่าคนเมา ที่ปากดีไปวันวัน เช่นผมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2007, 03:02:59 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 02:51:43 PM »

อ้อ อีกนิด จริง ๆ แล้วไม่ว่าใครหรืออะไรไม่น่าจะเรียก "ไฟใต้" เลยน่าจะเรียกว่า "ไฟ ๓ จชต." มากกว่า แต่ผมก็เรียกตามคนอื่นเค้ามาอีกทีเหมือนกันนั้นแหละ....
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์