เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 10:27:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเครื่องรถ...  (อ่าน 8871 ครั้ง)
Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 07:20:45 PM »

คือว่าของผมมันเข้าท่าตรงที่มันเป็นรุ่นเก๋ง(ปกติเจอแต่กระบะ) แถมเป็นสองประตูด้วย(เท่าที่เคยเจอมีแต่สี่ประตู) ก็เลยอยากเก็บไว้.....ส่วนรถกระบะนี่ ผมไม่เอาแล้วเพราะมีอยู่แล้ว

หมายเหตุ.....เพิ่งรู้ว่ามันเคยเปลี่ยนเครื่องมาแล้วหนนึง(ไม่รู้ว่าของอะไรเหมือนกัน เดี๋ยวจะไปดูใหม่)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2006, 08:34:10 PM »

Grin เครื่องตระกูลโตโยต้ายังมีอยู่เยอะครับ อะไหล่หาง่ายด้วย แต่จะลำบากกับการหาเกียร์ขับหลังนิดนึง แฟมิเลียรุ่นเก๋งหาดูยากครับ ไม่ค่อยเห็น น่าบูรณะไว้เหมือนกัน Grin

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2007, 07:57:57 AM »

ขอเสริมนิดนึงครับ หากเจ้าของรถคาดว่าจะไม่ใช้รถเป็นเวลานาน หรือต้องการเก็บไว้ที่บ้านเฉยๆนานๆแล้วละก็  ให้ไปแจ้งนายทะเบียนเพื่อขอยกเว้นการเก็บภาษีรถยนต์ในปีที่ไม่ใช้รถยนต์บนถนนหลวงได้ครับ หากต้องการใช้รถเมื่อใดก็ไปแจ้งเสียภาษีรถยนต์เฉพาะในปีที่จะใช้รถได้ครับ จะได้หมดปัญหาเสียภาษีย้อนหลังหลายๆปีครับ ผิดถูกอย่างไรรอผู้รู้มาช่วยอธิบายอีกทีนะครับ  Grin Grin Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 02:47:52 PM »

Cool...เข้ามาหาความรู้ครับ...แสดงว่ามีท่านที่รู้เรื่องเครื่องยนต์หลาย ๆ ท่านในเวปนี้...ขอบคุณครับ...

...แล้วผมอยากเปลี่ยนเครื่องยนต์ รถ โตโย...ในรุ่น ไทเกอร์ ...จาก 5L  3.0 ลิตร (เปลืองน้ำมันมาก)...สนใจเครื่องเบนซิน โดยเฉพาะรุ่น 2.7 vvt - i  ที่ติดตั้งใน ฟอร์จูนเนอร์...พอจะหาได้ไหมครับ  หรือกรุณาแนะนำ เครื่องอื่นที่น่าสนใจด้วยครับ....

...แล้วจะติดตั้งแก้ส เสียเลยครับ...ถ้าจะกรณาแนะนำ อู่ให้ด้วย หรือประมาณการค่าใช้จ่ายด้วยก็จะดีครับ...ขอบคุณครับ... Cool

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
เสี่ยวหงส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 03:11:01 PM »

...แล้วผมอยากเปลี่ยนเครื่องยนต์ รถ โตโย...ในรุ่น ไทเกอร์ ...จาก 5L 3.0 ลิตร (เปลืองน้ำมันมาก)...สนใจเครื่องเบนซิน โดยเฉพาะรุ่น 2.7 vvt - i ที่ติดตั้งใน ฟอร์จูนเนอร์...พอจะหาได้ไหมครับ หรือกรุณาแนะนำ เครื่องอื่นที่น่าสนใจด้วยครับ....

...แล้วจะติดตั้งแก้ส เสียเลยครับ...ถ้าจะกรณาแนะนำ อู่ให้ด้วย หรือประมาณการค่าใช้จ่ายด้วยก็จะดีครับ...ขอบคุณครับ... Cool

เปลี่ยนเครื่องเพื่อหวังค่าน้ำมันถูกลง  ต้องวิ่งใช้งานไม่ต่ำกว่าแสนห้าหมื่น ก.ม. ถึงจะคุ้ม
เอาตัวเดิมไปติดแก๊สเลย  คุ้มกว่า

เล่งชี้จี้ทง
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 03:18:37 PM »

Cool...เข้ามาหาความรู้ครับ...แสดงว่ามีท่านที่รู้เรื่องเครื่องยนต์หลาย ๆ ท่านในเวปนี้...ขอบคุณครับ...

...แล้วผมอยากเปลี่ยนเครื่องยนต์ รถ โตโย...ในรุ่น ไทเกอร์ ...จาก 5L 3.0 ลิตร (เปลืองน้ำมันมาก)...สนใจเครื่องเบนซิน โดยเฉพาะรุ่น 2.7 vvt - i ที่ติดตั้งใน ฟอร์จูนเนอร์...พอจะหาได้ไหมครับ หรือกรุณาแนะนำ เครื่องอื่นที่น่าสนใจด้วยครับ....

5L อยากประหยัดค่าน้ำมัน ลองเติม น้ำมันปาล์มดูไหมล่ะครับ
ไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลย เติมกันสดๆ 2 ปี๊บ ตามด้วยโซล่าจนเต็มถัง

Grin
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2007, 05:33:34 PM »

อ้างจาก: 猝ユ霙ヌヒァハ・link=topic=28246.msg727090#msg727090 date=1167898261
--------------------------------------------------------------------------------
 ...เข้ามาหาความรู้ครับ...แสดงว่ามีท่านที่รู้เรื่องเครื่องยนต์หลาย ๆ ท่านในเวปนี้...ขอบคุณครับ...

...แล้วผมอยากเปลี่ยนเครื่องยนต์ รถ โตโย...ในรุ่น ไทเกอร์ ...จาก 5L  3.0 ลิตร (เปลืองน้ำมันมาก)...สนใจเครื่องเบนซิน โดยเฉพาะรุ่น 2.7 vvt - i  ที่ติดตั้งใน ฟอร์จูนเนอร์...พอจะหาได้ไหมครับ  หรือกรุณาแนะนำ เครื่องอื่นที่น่าสนใจด้วยครับ....

...แล้วจะติดตั้งแก้ส เสียเลยครับ...ถ้าจะกรณาแนะนำ อู่ให้ด้วย หรือประมาณการค่าใช้จ่ายด้วยก็จะดีครับ...ขอบคุณครับ...
  เปลี่ยนได้ครับ  ลงเครื่องเบนซินแล้วเปลี่ยนเป็นแก๊ส  หาเครื่องมือ2ได้ตามเซียงกง  ราคาเครื่องราวๆ4..5หมื่น  ลองถามเซียงกงใกล้ๆบ้านดูครับ  ไม่ต้องลงมาถึงกรุงเทพ  ราคาไม่ต่างกันนักครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 05, 2007, 05:42:31 AM »

รถ Mazda เล็กๆในสมัยก่อนเนี่ยวิ่งฉิวเลย ผมเองก็เคยมี pick-up Mazda 1200 เหมือนกัน เอาไปให้ช่างตี Header และปรับนิดหน่อย วิ่ง 160 สบาย ๆ เสียงงี้หวานแสบใส้น่าดู....
ส่วน Familia เก๋ง 2 ประตู ถ้าชอบและอยากจะบูรณะจริงๆก็ควรใช้เครื่อง Mazda ของมันเอง( ใช้ของ KIA ก็ได้ )ถึงแม้ไม่ตรงรุ่นของมันเองก็ไม่เป็นไร เครื่องขับหลังยังพอมีครับ ให้ดีก็ควรซื้อทั้งเครื่องทั้งเกียร์เลยจะได้หมดปัญหาเรื่องการแปลงหัวหมู....เปลี่ยนเครื่องใหม่,เดินสายไฟใหม่,ทำสีใหม่,ทำเบาะใหม่,ติดแอร์ใหม่ ฯลฯ โอ๊ววว Classic  Grin  น้ำลายหก
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2007, 04:58:57 PM »

ผมสนับสนุนให้ใช้ของมาสด้าครับ  เพราะที่ญี่ปุ่นเยอะมาก  คนไทยใช้น้อย  ราคาจึงไม่แพง  ของหาง่าย  ได้ของดีกว่ายี่ห้ออื่น  ถ้าเชียงกงไหนไม่มีวางขาย  ใจเย้นๆสั่งให้เขาหามาให้รับรองได้ของดีๆไปใช้ Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์