เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:24:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ๆเรื่องการเล็งปืนหน่อยครับ  (อ่าน 4204 ครั้ง)
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:48:00 AM »

ปกติเวลาที่พี่ๆยิงปืน จะใช้วิธีการยิงแบบลืมตาสองข้างหรือหลับข้างนึงลืมข้างนึงครับ เคยถามจากพี่ๆที่ยิง I.P.S.C เขาบอกว่าส่วนมากจะลืมตาทั้งสองข้าง แล้วถ้าเป็นปืนสั้นชาวบ้าน ปกติจะเล็งกันอย่างไรบ้างครับ ในระยะ 10 เมตร  15 เมตร  25  เมตร แล้วถ้าเป็นการยิงในสถานะการณ์ป้องกันตัวเราควรเล็งแบบไหนครับ  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ หลงรัก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:15:02 AM »

เล็งตามถนัดครับ
เพราะว่า ปืน บางท่าน ตั้งเป็นศูนย์นั่งแท่น เมื่อยิงเป้ากระดาษ มีเวลาพอ
แต่เมื่อมาในระบบต่อสู้ ก็ใช้วิธี เล็งจี้ แทน อาศัย มองเพียงผ่าน แว๋บ ๆ
ทาบเป้า แล้วกด
การยิง โดยลืมสองตา ดีที่ทำให้เรา เห็นภาพในมุมมองที่กว้าง
ถ้าหลับข้างหนึ่ง มุมมองก็หดหายไป และ ทำให้ เมื่อยตาอีก
อยู่ที่เรา จะปรับการยิงในลักษณะแบบไหน มากกว่านะครับ  ไม่มีอะไรตายตัว
นะผมว่า....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:16:39 AM »

ในการยิงปืนแบบทั่วๆไป ... ผมเองลืมตาสองข้าง
ฝึกตัวเองให้ใช้ภาพศูนย์ที่เห็นจากตาข้างขวา เพราะจับปืนมือขวา Smiley

ถ้าเป็นการยิงแบบแข่งขัน(สากล) ก็ใช้แว่นยิงปืนมาบังตาซ้ายเอาครับ Grin

van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:40:29 AM »

เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าปืนเราเป็นศูนย์นั้งแท่นหรือศูนย์จี้
เรียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 11:53:31 AM »

ตามถนัดครับ
ถ้ายิงปราณีตหวังผลแม่นยำ ผมถนัดหลับตาข้างเดียว ปรับศูนย์นั่งแท่นครับ (แค่หรี่ ๆ ไม่ต้องปี๋) ถ้ายิงเร็ว เล็งสองตา ปรับศูนย์เล็งจี้ครับ
จะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นศูนย์นั่งแท่นหรือศูนย์จี้ ก็ต้องลองยิงสิครับ เช่นระยะ 15 เมตร เล็งตรงไหนโดนตรงนั้น ก็คือปรับศูนย์แบบเล็งจี้ครับ ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับระยะยิงด้วยครับ
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 12:26:46 PM »

เล็งตามถนัดครับ ในส่วนของผมจะเปิดตาทั้งสองข้างเพื่อที่จะให้เห็นภาพได้กว้างขึ้นในการยิงต่อสู้ แต่ถ้าเป็นการยิงอย่างปราณีต ผมก็จะหลับตาซ้ายเล็งด้วยสายตาขวาครับ Grin Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 12:44:55 PM »

การเล็งศูนย์จี้

การเล็งศูนย์นั่งแท่น

ภาพบนเล็งจี้ครับ จัดศูนย์ให้พอดี(ยอดศูนย์หน้าอยู่กึ่งกลางร่องบากศูนย์หลัง และได้แนวระดับเดียวกัน)แล้วเล็งจี้ที่กึ่งกลางเป้าตรงตัว X หรือกึ่งกลางวงกลมของเป้าหรือตำแหน่งที่ต้องการให้กระสุนตก เหมาะกับการยิงเร็วหรือยิงต่อสู้(ได้ภาพจากท่านมะเอ็ม)
ภาพล่างนั่งแท่น จัดศูนย์ให้พอดีแล้ววางไว้ใต้วงดำพอดี( หรือ สูง/ ต่ำกว่าเล็กน้อยตามถนัด) เหมาะกับการยิงเป้าแข่งขัน ยิงช้าหรือยิงประณีต เพราะมีฐานของวงดำเอาไว้เล็งได้ง่าย(มาจากเว็ปกรมสรรพวุธ ทอ.)
จะเล็งแบบไหนก็ตามต้องเล็งตรงที่เดิมทุกนัด ยิงครั้งละ3นัด พาดแท่นยิงหรือมือต้องนิ่งจริงๆพอเชื่อถือได้ ตรวจผลว่ากลุ่มกระสุนตกอยู่ตรงไหน แล้วค่อยๆปรับศูนย์ซ้าย-ขวา สูง-ต่ำ ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเข้าเป้าหมายที่เราต้องการคือตรง X หรือตรงที่เราต้องการให้กระสุนตกมากที่สุด(กลุ่มกระสุนแน่นเป็นรูเดียวกัน)

ตามโลโก้ ของ คุณ ธำรง

คือเล็งนั่งแท่นครับ
ให้ศูนย์ชัดเป้าเบลอ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,18258.0.html

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,4948.0.html

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 12:59:42 PM »

ปรกติการปรับตั้งศูนย์ปืน ....จะทำการปรับที่ระยะการยิงกี่เมตรครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:16:27 PM »

15    25    50    100   

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 01:29:08 PM »

ผมลืม2ตาเลยแต่จะเน้นโฟกัสที่ตาขวา ปืนทุกตัวจะตั้ง0แบบจี้ ถ้ายิงเอาแม่น(ยิงช้า)ตรงตัวหนังสือบนเป้าหุ่นคนก็จะเล็ง0หลังกับ0หน้าให้ได้ระดับและเหนี่ยวไก ถ้ายิงแบบป้องกันตัว(ยิงเร็ว)ไม่เน้นจุดใดขอแค่เข้าขวดเป็นพอก็จะเน้นโฟกัสไปที่0หน้าอย่างเดียว แบบจี้เข้าเป้าก็ลั่นไกเลย
หน้า: [1]
  พิมพ์