เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:27:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีการเช็ดล้างการทำความสะอาดปืน Sig Sauer P229 ครับ  (อ่าน 7806 ครั้ง)
poomiie
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 03:43:25 PM »

ตามหัวข้อครับ ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอจะมีข้อมูลมั้ยครับ ว่าจะต้องถอดล้างชิ้นส่วนใดบ้าง ด้วยน้ำยาอะไร แล้วต้องหล่อลื่นด้วยนำมันอะไรครับ ลำกล้องเวลาล้างต้องใช้แส้แบบไหน ขอบคุณครับ
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 04:11:59 PM »

มารอฟังด้วยคน ล้างเป็นแต่1911กับโม่ส่วน Sig Sauer P229ไม่เคยล้าง Grin Grin Grin
ขี้เมา เล่นปืน
ชีวิตไม่เที่ยง พอเพียงก็ได้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

คุยไม่รู้เรื่องก็อย่าไปคุย

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 05:30:06 PM »

np22
น่าจะเหมือนกัน
ใช้แซ้แยงลำกล้อง(สั่งซื้อในเวปครับแน่นอน)ชนิดดอกที่เป็นทองแดงแยงตั้งแต่รังเพลิงไปทะลุปากลำกล้องดึงกลับมาดันเข้าดันออกแบบเดิมโดยใช้โซเน็คที่หาง่ายหรือน้ำยาล้างที่มีขายในเวปเลือกอาว่าจะใช้ชนิดใดครับ ฉีดใส่ไปด้วยดูว่าคราบตะกั่วหรือทองแดงออกหมดหรือยัง ดูที่ขอรั้งปลอก ชุดเข็มยิงที่ติดกับลำเลื่อนฉีดน้ำมันเช็ดด้วยผ้าขาวสะอาดไม่มีฝุ่นหรือทราย ฉีดที่ชุดเครื่องไกเช็ดทำความสะอาดไม่ให้มีคราบดำไล้เลื่อนด้วยน้ำมันที่สั่งมาแล้วแต่จะสั่งแบบไหนครับ

จงดีกับคนที่ดี
sompoch
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

ผู้รู้ย่อมไม่บูชา ผู้บูชาย่อมไม่รู้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 09:36:30 PM »

ส่วนใหญ่ผมก้อไม่ได้ล้างเอง  ให้ทางสนามล้างให้ได้แต่ดูอยู่ห่างๆ  ชิ้นส่วนที่ถอดออกมาเพื่อล้างทำความสะอาดเหมือน ค.ห. ของท่าน ประดู่ 77 มี 5 ชิ้นใหญ่ดังนี้
1. ครอบลำเลื่อน
2. ลำกล้องปืน
3. ชุดสปริงรีคอยล์
4. แมกกาซีน
5. โครงปืน

มีบ้างบางครั้งที่ไปซ้อมแล้วต้องกลับมาล้างเองที่บ้าน  ใช้น้ำมันก๊าดล้างคราบเขม่าก่อน  แต่ลำกล้องต้องใช้แส้ทองเหลืองแยงจากด้านรังเพลิงไปทะลุปากลำกล้อง ดึงเข้า-ออก  แล้วส่องดูจนกว่าคราบตะกั่ว หรือทองแดง จะออกจนหมด ลำกล้องจะเป็นเงาใส  สำหรับขิ้นส่วนที่เหลือก้อใช้แปรงอันเล็ก ๆ จุ่มน้ำมันก๊าดแปรงทำความสอาด  แล้วใช้ผ้าเช็ดให้แห้ง

ก่อนประกอบกลับก้อใช้น้ำมันหล่อลื่นหยอดที่ครอบลำเลื่อน ลำกล้อง สปริง และโครงปืนในส่วนที่เสียดสีกันครับ

แต่ทุกครั้งที่นำปืนกลับมาล้างที่บ้านจะโดนบ่นทุกครั้ง  เพราะน้ำมันก๊าดจะเหม็นอบอวลไปหมด  อิอิ

ผู้ใดเข้าถึงตัวเอง    ผู้นั้นเข้าถึงพุทธะ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 11:09:46 PM »

หลังจากถอดปืนเป็นชิ้น ๆ เท่าที่จำเป็นแล้ว  ผมใช้สำลีชุบน้ำยาสำหรับล้างลำกล้องโดยเฉพาะ   ยัดแช่ไว้หลาย ๆ ก้อน  ทิ้งไว้ซักชั่วโมง   ขณะนั้นก็ใช้โซแน็กซ์  ฉีดที่ลำเลื่อน  + โครงปืน  ใช้แปรงสีฟันขัดคราบต่าง ๆ ออก  ...ฉีด...ขัด...ฉีด...ขัด..จนเอี่ยมอ่อง  ฉีดที่ขอเกี่ยวปลอกกระสุนเยอะ ๆ หน่อย  เขม่าเพียบ.. เช็ดให้แห้ง   จากนั้นก็เอาแส้ทองเหลืองแยงลำกล้องหลาย ๆ ครั้ง  จนลำกล้องใสปิ๊งง !!  เอาสำลีแห้งยัดเข้าไปใช้ตะเกียบไม้ดันจนสุดให้น้ำยาหมด  ต่อจากนั้นก็ใช้   อาร์ม  ทรี   เช็ดลำเลื่อน + โครงปืน  +  ลำกล้องทั้งนอกและใน พอหมาด ๆ   หยอดซูเปอร์ลู้ป ตามร่องลำเลื่อนและส่วนที่เสียดสี   ประกอบกลับ..เรียบร้อย  ส่วนแม็กกาซีนก็ใช้ผ้าชื้นน้ำยาอาร์ม  ทรี  เช็ดข้างนอกก็พอครับ     และก็ไม่แต่  229   นะครับ  ปืนยี่ห้ออื่น ๆ ผมก็ทำแบบนี้     Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: [1]
  พิมพ์