เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:30:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญร่วมระบายความในใจ กว่าจะได้ปืนกระบอกแรกครับ ปล.ด้วยวาจาสุภาพนะครับ  (อ่าน 3895 ครั้ง)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:02:23 PM »

กระบอกแรกได้มาแบบไม่ตั้งใจครับ (ลองขอเล่นๆดู เห็นว่า .22 ขอยาก ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร) สรุปได้มาแบบ งงๆ ครับ Grin Grin ส่วนกระบอกที่สองตั้งใจเลยครับ และก็ได้มาสมกับความอยากครับ และตอนนี้เล็งกระบอกที่ สามอยู่ครับ ปืนมันดูดปืนอย่างที่พี่ๆ กล่าวกันจริงๆ ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.ขอถาม จขกท. นิดนึงครับ ว่าคิดนานหรือป่าวครับ กับชื่อที่ใช้ล็อกอิน Grin Grin เห็นแล้วหวาดเสียววว Wink Wink แซวกันเล่นๆ นะครับ อย่าคิดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:07:37 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:03:16 PM »

กระบอกแรกของผม  ที่ ตจว. เขตปริมณฑล ครับ เมื่อปลายปี 48

เริ่มจากวันนึง  เมื่อความยากได้ถึงขีดสุข  บวกกับได้ศึกษาข้อมูลจากทุกๆท่านในนี้ ก็เตรียมเอกสาร
สำเนาทะเบียนบ้าน ,บัตรประชาชน สำเนาสมุดเงินฝากธนาคาร ทะเบียนการค้า
ตรงดิ่งเข้าไปที่ อำเภอ  แล้วก็กดบัตรคิว

แต่...หน้าแตกครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  จนท. บอกว่าต้องไปติดต่อ ที่ปลัดอำเภอ  ไม่ใช่เคาเตอร์ทำบัตรประชาชน

พอติดต่อขึ้นไปติดต่อเสร็จ ปลัด ก็ให้เอาหนังสือรับรองไปให้ กำนัน เซ็น แล้วก็เขียนใบ ป.1   คุยกันแรกๆ ก็มีติดขัดบ้าง  ต่อมาก็ขอค่าน้ำมันหล่อลื่นกันตรงๆ  จ่ายก็จ่าย 

ใช้เวลารอประมาณ 1 อาทิตย์  ป.3 ก็เรียบร้อย  Grin Grin

ดีใจมาก  รีบโทรไปร้านปืน แต่.....ไม่มีของเลยครับ ปลายปี  (อยากได้ Glock 19)   เจอแต่ Beretta 92 บริคาเดียน กระบอกละ 98000  ที่ร้านในตำนาน (ตอนนั้นยังไม่ทราบกิติศัพท์ของร้านนี้)  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  จนบัดนี้ ผมก็ยังไม่ทราบว่า บริคาเดียน มันคืออะไร 

ท้อใจอยู่หลายอาทิตย์  จนบางครั้ง อยากจะเผา ป.3 ทิ้งๆ ไปละ จะได้เลิกฝันซะที

อยู่มาวันนึง ก็ได้ข่าวจากในนี้ว่า ร้านประโยชน์ เปิดจอง Glock 17 19 26 ราคา 53000  รับปืน มี.ค.49

คิดไปคิดมา  ไหนๆก็มีให้เลือกแล้ว เอา 17 ดีกว่า ใหญ่กว่า ยาวกว่า จุกว่า คุ้ม!  ก็เลยจอง  โอนเงินไป 10000 + แฟ็กซ์ ป.3 ไปด้วย

และแล้ว 16 กุมภาพันธ์ 2549 ก็เป็นวันที่ผมไม่เคยลืมเลย ความใฝ่ฝันในวัยเด็ก ก็ได้เป็นจริงขึ้นมา  ในที่สุด Glock 17 ก็ได้มาอยู่ในมือผม

และก็รอคู่มือ อีกประมาณ 1 เดือน ครับ พอได้แล้ว ก็นำปืนไปตรวจที่ อำเภอ ใช้เวลาในการออก ป.4 อีก 1 อาทิตย์

สรุปแล้ว ปืนกระบอกแรก ใช้เวลา ประมาณ 7 เดือน ครับ
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:44:44 PM »

ปืนกระบอกแรกที่ได้มาตอนนั้นจากเชียงใหม่ไปทำงานตก ระกำลำบากอยู่ที่ อ.แม่สาย จ.เชียงราย อยู่ 4 ปีครับ ช่วงที่ผมอยู่นั้นเกิดเหตุการณ์ไทย ปะทะกับ พม่า อยู่ 2 ครั้ง ถึงขั้นกับปิดด่านชายแดนไทย-พม่า  ยิงปืนใหญ่ ถล่มกันเลยครับ ตอนที่เล่านี่สนุกมากครับ แต่เหตุการณ์จริง ๆ โค ตะ ระ น่ากลัวเลยครับ คิดถึงหัวอกของทหารที่เข้าไปรบชายแดนเลยครับ ว่าความรุ้สึกที่กระสุนปืนใหญ่ กระสุนปืน ค. ข้ามหัวเป็นอย่างไร มันเสียวมากครับ ได้ยินเขายิงกันตั้งแต่ ตีสอง ถึงเช้า ขวัญผวา ครับ ตอนเช้ายิ่งมีข่าว ว่าพม่าจะบุกบ้าง จะถล่มบ้าง ฯลฯ น่ากลัวจริง ๆ ครับ คืนวันนั้นคนไทยตายหลายคนครับ (แต่หลังจากเหตุการณ์สงบได้ยินข่าวว่า ทหารพม่าตายเยอะกว่าเราครับ) เห็นเขาขนของย้ายหนีบรรยากาศตอนนั้นเหมือนดูหนัง อมาเกดอน + ดีฟอิมแพ็ค ที่มีขบวนชาวบ้านหอบลูกจูงหลาน ขี่มอเตอร์ไซค์ ขับรถยนต์ขนของออกจากเมืองครับ เราก็ต้องดูเขาขนของย้ายกันออกไป เพราะต้องรอคำสั่งจากหน่วยงานว่าจะให้ทำอย่างไร แต่เมื่อมีกำลังทหารถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นมาจาก พิษณุโลกครับ(ไม่แน่ใจแต่ขอบคุณครับ)เข้ามา   และพอได้ไฟเขียวจากหัวหน้าแล้ว เผ่นทันทีครับ ยิ่งมีข่าว ระยะยิงปืน ค. 25 กม.อีกจะหนีไปที่ไหนดี สองจิตสองใจเลยไปนอนกางเต้นเล่นแถว อ.แม่จัน  โอ้โม้มาเยอะครับไม่เข้าเรื่องซักทีเดี๋ยวชาวบ้านบ่นเอา ฮิ ฮิ  เมื่อเหตุการสงบ คุณแม่ผมเลยบอก ให้เอาปืนมรดกของพ่อ ซึ่งเป็นปืนลูกโม่ สมิท โมเตล เอ็ม 10 ลำกล้องหางหนูขนาด 4 นิ้ว มาใช้ครับ ตอนไปขอใบ ป.3 ครั้งแรก ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรืองปืนเท่าไหร่ครับว่ามันขอยากหนักหนา หัวหน้าผมโทรคุยกับนายอำเภอ และก็บอกว่าจะใช้เอกสารอะไรบ้าง ของผมจำได้ว่ามีสำเนาบัตร สำเนาทะเบียนบ้าน หนังสือรับรองเงินเดือน + ความประพฤติเรียบร้อยไม่เคยต้องโทษคดีอาญา และคู่มือจดทะเบียนรถยนต์ สมุดบัญชีเงินฝาก  7 หลัก ( ตอนนั้น มีเงินเหลือในบัญชีเจ็ดร้อยบาทครับ ฮิ ฮิ) และต้องมีใบ ป.4 ของผู้โอนด้วยครับตอนนั้นปืนเป็นชื่อแม่ผมแล้ว  เมื่อดำเนินการเสร็จ อีกสองสามวันต่อมาท่านก็บอกให้เอาใบป.3 ขั้นตอนนี้จริง ๆ แล้วต้องเสียค่าธรรมเนียม 5 บาท แต่เขาไม่เรียกเก็บ หรือว่าลืมก็ไม่รู้ครับ พอดีให้รุ่นน้องไปเอาครับ ( ขอขอบคุณอีกครั้งครับ)ไปตัดโอนที่ อำเภอดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ ผมใช้เวลาเดินทางไป 3 สัปดาห์ กว่าจะตัดโอนได้เรียบร้อย ปืนกระบอกแรกก็เอวังด้วยประการ นี้ครับ

ปืนกระบอกที่สอง

หลังจากรับโอนปืนกระบอกแรกมาแล้ว ผมรู้สึกว่าผีเข้าครับ วัน ๆ หมกมุ่นอยู่กับปืน ต้องได้จับก่อนนอนก็ยังดี (ตอนนั้นโสดครับ) เล่นอินเตอร์เน็ท ช่วงนั้นเล่นเวปข้างบ้านประจำครับ สอบถามพี่ ๆ สมาชิกผู้รู้ หลาย ๆ ท่าน ว่าเป็นอาการของโรค ปืนดูดปืน ต้องรีบรักษาครับ เลยนั่งคิดนอนคิดว่าเอาปืนอะไรดี ช่วงนั้นพอดีมีคำสั่ง สั้นหนึ่งยาวหนึงออกมาพอดีครับเลยตัดสินใจ ปืนยาวก็ได้วะ แต่จะเป็นปืนยาวอะไรดี วัดใจตัวเองแล้วเลยเลือกลูกกรดครับ เพราะกระสุนถูกดีครับ จะซื้อลูกซองก็ไม่ไหวโอกาสซ้อมยิงมีน้อย เสียงดัง เลยไปขอเอง คราวนี้มันมากครับ ท่านบอกไม่ให้ครับ เพราะไรเฟิลยาวขนาด .22 ท่านว่าเป็นปืนอันตรายครับ ช่วงนั้นนายกปราบปรามผู้มีอิทธิพลอยู่ด้วยครับ มีการยิงกันด้วยไรเฟิลเยอะครับ แต่ด้วยความอยากได้ครับเลย.......... ได้ 452 มา 19 K ครับ ตอนนั้นถือว่าแพงมากถ้าซื้อกรุงเทพจะถูกกว่านี้มากครับ ฮิ ฮิ

มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 01:19:49 AM »

ชื่อล็อกอิน  PUSSY  BOY  คือได้มาจากหนังเรื่อง  KILL  BILL  น่ะครับ  ที่"อูม่า  เธอแมน"  แสดงนั่นแหละ 

จำภาคหนึ่งได้ป่าวครับ  ตอนที่นางเอกหนีออกจากโรงพยาบาล  แอบเอากุญแจรถของใครออกมาด้วย

เป็นรถกะบะ  สีชมพู  ท้ายกะบะเขียนว่า  PUSSY  CAR  มีตัวหนังสือภาคไทยเขียนว่า  "รถเริงSWAT" 

(ความหมายตามออกเสียงนะครับ)  ผมก็เลยได้ความคิดชื่อแปลกๆ  เอา  PUSSY  BOY  นี่แหละ  ฮี่ฮี่

มีความหมายหลายแง่  หลายง่าม  ใครมีความหมายอื่นบอกกันด้วยนะครับ
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 02:05:01 AM »

กระบอกแรกของผมขอ ป. 3 ได้แบบประทับใจที่สุด ก่อนหน้านั้นก็ตั้งหลักนานหลายเดือนเหมือนกัน กล้าๆ กลัวๆ เพราะ
ช่วงนั้นรัฐบาลเข้มงวดเรื่องนโยบายอาวุธปืนด้วยครับ ตอนไปติดต่อก็ไม่รู้จักใครในอำเภอ จนท. หน้าห้องที่รับผิดชอบ
รับเอกสารไปดูแล้วบอกให้เขาพบนายอำเภอเลย เข้าไปคุยไม่ถึง 5 นาทีก็เซ็นให้เลยครับ ออกมาให้หน้าห้องเขียน ป.3
และจ่ายหกบาท แล้วรับออกมาแบบงงเล็กน้อยเพราะผิดคาด อุตส่าห์ทำการบ้าน เตรียมเหตุผลข้อชี้แจงไว้ต่างๆ นานา
แต่ท่านไม่ถามเลยครับ สรุปแล้วใช้เวลาทั้งหมดประมาณ 15 นาที...  Cheesy
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 04:20:03 AM »

กระบอกแรกของผมยังไม่ได้เลยครับเพราะป3. ยังไม่ออกยืนเรื่องตั้งแต่สิงหาคม 49 ที่อำเภอบอกว่านายเซ็นต์ให้ปืนสวัสดิการก่อน
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 09:04:32 AM »

"ระบายความในใจ  กว่าจะได้ปืนกระบอกแรก"
    ของผมสิ่งที่น่าหนักใจคือหาปืนครับ.
เนื่องด้วยมีงบจำกัด จึงต้องหามือสองที่ถูกใจ
กว่าจะเจอเนื้อคู่ รวมกะศึกษาในเว็บนี้แหละครับ(ขอบคุณ วมต.และผู้เกี่ยวข้องครับ)
ปีครึ่งครับ  ตอนนี้รอถอยป้ายแดงกระบอกสองจากไพศิษฐ์ตอนเมษาครับ
ที่ผมอยู่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องป๓ ป๔ ครับ

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์