เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:28:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีตั้ง 0 และเทคนิค  (อ่าน 2647 ครั้ง)
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 06:38:45 PM »

ในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ถ้ายิงแบบใช้เป้ากลมเพื่อการแข่งขันนะครับ(ปั้น X)  การเล็งแบบนั่งแท่นน่าจะทำให้มองจุดเล็งที่ง่ายกว่า เพราะเป้าจะมีส่วนตัดกันระหว่างขาวกับดำชัดเจน ขณะที่เล็งแบบจี้ X นั้นในบางครั้งความกลมกลืนของศูนย์และเป้า ที่เป็นสีดำเหมือนกัน อาจจะทำให้มีโอกาสคลาดเคลื่อนได้มากกว่าครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็คงจะขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลด้วยครับ และเห็นด้วยกับคุณ PhoeniX เวลายิงกระป๋องหรือปลอกกระสุนลูกซอง เล่นนี่มันเล็งเผื่อลำบากครับ ไม่สนุกเอาเสียเลยครับ

More Care
Less Hate
speed (LO)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 09:28:20 AM »

พอดีว่าจะลงแข่งลูกโม่ 15 ม ก๊เลยต้องการคําปรึกษาวิธีเล๊ง และการตั้ง 0 ว่าต้องทําไงจะลงแข่งเร็วฯนี้
ด้วย GP100 หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ ไปลองมาแล้ว 25 ม ตาลายเลยแต่น่าจะไม่เป็นลอง  smith จะลง 5นัด 8วิ รู้ซึกมั่นใจกว่า
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 09:41:26 AM »

ไม่เคยตั้งศูนย์สักครั้ง

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 09:43:00 AM »

ยังไม่เคยตั้งเหมือนกันค่ะ
แล้วถ้าเรายิงไม่แม่นเราจะตั้งศูนย์เองอย่างไรค่ะ

Wink ถ้ามือไม่นิ่งให้ใช้ที่พาดยิง  (บางสนามมีให้ยืม บางสนามไม่มี)

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 10:32:02 AM »

จะลงแข่งเร็วฯนี้
คอยเชียร์ครับ
ด้วยคนครับพี่ พี่เชียร์ด้านหน้า ส่วนน้องคอยเชียร์อยู่ข้างหลัง Grin Grin Grinเอาให้ได้แช็มป์นะครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 11:48:09 AM »

ลองดูครับเผื่อจะอธิบายได้มากขึ้น Grin Grin Grin
การตั้งศูนย์จี้คือการตั้งยอดศูนย์หน้าอยู่ในตำแหน่งที่ต้องการจะยิงดังที่คุณ joonjan เขียนไว้ครับ
การตั้งแบบนั่งแท่นคือ การตั้งศูนย์ปืนให้ต่ำลงมากว่าตำแหน่งกระสุนตกเช่น เป้าตาวัวมีวงดำและวงสีขาวซึ่งถ้าเป็นเป้า ISU สีขาวน่าจะอยู่ที่วง7 เราก็ตั้งให้ศูนย์มาอยู่ที่ของวง 7 กับวง 8 โดยมีช่องไฟสีขาวเล็กน้อยระหว่างวงให้เห็น แต่ตำแหน่งกระสุนจะไปตกที่ X เวลายิงเราก็พยายามรักษาช่องไฟนี้ให้ใกล้เคียงกัน เราก็จะได้ตำแหน่งกระสุนตกที่วง X หรือ 10 ครับ

การตั้งศูนย์จี้นั้นส่วนใหญ่จะใช้กับปืนใช้งานหรือปืน IPSC ครับแต่ไม่เหมาะกับการปั้น X ด้วยเหตุผลดังนี้ครับ ศูนย์หน้าจะกลืนกันไปกับสีดำของเป้าทำให้มองยากและรักษาให้คงตำแหน่งได้ยาก
ข้อดีคือสามารถนำมายิงกระป๋องเล่นได้เลย เล็งไปที่กระป๋องก็ถูกเลยเพราะเล้งยิงที่ไหนกระสุนก็ไปที่นั่น

การตั้งแบบนั่งแท่น จะดีในการยิงเป้าเพราะเราสามารถเห็นยอดศูนย์อย่างชัดเจนเนื่องจากช่องไฟสีขาวนี้ เวลาปั้นก็แค่รักษาช่องไฟนี้ให้ใกล้เคียงกับเท่านั้นครับ
ข้อเสียคือ ถ้าจะยิงกระป๋องเล่นมันก็จะยาก(หลีกเลี่ยงคำว่าใช้งานครับ)

คร่าวๆแค่นี้ครับ Grin Grin Grin

ผมขออนุญาตแก้ไขที่ปล่อยไก่ไปนะครับที่ว่า วง7และ8 พี่บุญสวัสดิ์ได้เขียนมาบอกผมว่าจริงๆแล้วคือวง 6และ7 ครับ...ผมไม่ได้ยิงปั้น X มานานเลยจำผิดครับ ต้องขอบคุณพี่บุญสวัสดิ์มาไว้นะที่นี้ด้วยครับ.. หลงรัก หลงรัก
การตั้งศูนยืนั่งแท่นก็คือ เล็งใต้วงดำให้เกิดช่องไฟสีขาวเพื่อกำหนดให้ตำแหน่งกระสุนตกที่ใจกลาง X ครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์