เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:44:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการโอนปืนสามารถทำเสร็จในวันเดียวใหมครับ  (อ่าน 4527 ครั้ง)
เกรียงศักดิ
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 08:46:44 AM »

ตอนนี้ไม่มีเอกสารสารอะไรเลยครับไม่ว่าเป็น ป. อะไรแล้วแต่
ถ้า เราต้องการโอน การผู้โอนทำจนเสร์จ สามารถทำได้ในวันเดียว
เลยใหมครับ
คือตั้งแต่ยื่นเรื่อง ขอการมีปืน และทำการโอน
จะได้นัดผู้โอนมาวันเดียวเลยครับ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 12:53:44 PM »

เสร็จภายใน 1 วันก็คงยากครับ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่าง  ขนาดอยู่ต่างจังหวัดว่าเร็ว ๆ แล้วยังตั้ง 3-4 วันเลยครับ (นี่ขนาดหลักฐานเอกสารทุกอย่างครบ)  ถ้ารับโอนในท้องที่อำเภอเดียวกัน นายอำเภออยู่ และคุณสามารถขอ ป.3 เพื่อรับโอนได้ บางที เจ้าหน้าที่ (เจ้าหน้าที่ปกครอง..ส่วนใหญ่เป็นคนทำ) ยังไม่อยากทำให้เลยครับภายในวันเดียว เพราะเขามีงานหลายอย่าง

ยกเว้นแต่ว่าคุณมีเส้นมีสายพอที่จะให้เขาทำให้ได้ เช่น เป็นญาติกับนายอำเภอแล้วให้นายอำเภอเร่งจัดการให้ 1 วันเสร็จครับ (ถ้าปืนที่รับโอน เจ้าของปืน คุณ อยู่ท้องที่เดียวกัน...ฮ่า ๆ) หรือรู้จักมักจี่กับคนที่ทำเป็นพิเศษ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2005, 12:56:51 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 01:09:51 PM »

แบบพี่ออดว่าครับ

ภายใน 1 วัน คงจะยาก(มาก)  Shocked  นอกจาก "เส้น" ใหญ่จริงๆ  และทะเบียนปืน (บ้าน) ผู้ขายและทะเบียนบ้านผู้ซื้ออยู่ในอำเภอเดียวกัน (พูดถึงต่างจังหวัดนะครับ)

ในกรณีกรุงเทพฯ  คิดว่าโอกาสที่จะเสร็จในวันเดียวน้อยกว่าโอกาสถูก Lottery รางวัลที่ 1 อีกครับ  Grin  Cheesy

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 01:15:09 PM »

ถ้าหมายถึงการยื่นเรื่องเพื่อขอรับโอนปืน ในกรุงเทพฯ หากหลักฐานทุกอย่างพร้อม

ในวันเดียวเสร็จครับ แล้วก็รอนัดหมายต่อไป

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 01:19:12 PM »

ทำได้ครับ   ครึ่งวันด้วยซ้ำ รับโอนปีที่แล้วรู้จักกับหน้าห้องคนเซ็นครับ ตั้งแต่ยื่น ป.1 ตรวจปืน จนถึงจ่ายค่า ป.4 เสร็จก่อนเที่ยงครับ แต่ ป.4 ใช้เวลา 2 อาทิตย์ครับถึงได้
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 02:45:24 PM »

ถ้าหมายถึงการยื่นเรื่องเพื่อขอรับโอนปืน ในกรุงเทพฯ หากหลักฐานทุกอย่างพร้อม
ในวันเดียวเสร็จครับ แล้วก็รอนัดหมายต่อไป

ถามต่อ พี่มะขิ่น การเตรียมเอกสารต่างๆ
- ใบ ป 3 ของผู้รับโอน
- ใบ ป 4 ผู้โอน
- สำเนาทะเบียนบ้าน, บัตรประชาชน ของผู้โอนและรับโอน
หลักฐานอย่างอื่นนอกจากที่กล่าวมา ต้องเตรียมอะไรเพิ่มอีกครับ

และสามารถดำเนินการเซ็นโอนระหว่าง ผู้ซื้อและผู้ขาย เสร็จภายในวันเดียวป่าวครับ

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 04:05:22 PM »

ถามต่อ พี่มะขิ่น การเตรียมเอกสารต่างๆ
- ใบ ป 3 ของผู้รับโอน
- ใบ ป 4 ผู้โอน
- สำเนาทะเบียนบ้าน, บัตรประชาชน ของผู้โอนและรับโอน
หลักฐานอย่างอื่นนอกจากที่กล่าวมา ต้องเตรียมอะไรเพิ่มอีกครับ

และสามารถดำเนินการเซ็นโอนระหว่าง ผู้ซื้อและผู้ขาย เสร็จภายในวันเดียวป่าวครับ

ลองดูข้อมูลตรงนี้ครับ

เอกสารประกอบคำขออนุญาตซื้ออาวุธปืนและเครื่องกระสุน

ประชาชนทั่วไป หรือผู้ประกอบอาชีพอื่น (ที่ไม่ใช่ข้าราชการ ทหารหรือตำรวจ)

1.  บัตรประชาชน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)
2.  ทะเบียนบ้าน (ฉบับจริง พร้อมสำเนา)
3.  หลักฐานประกอบอาชีพ อาทิเช่นหนังสือรับรองการจดทะเบียน ห้างหุ้นส่วน หรือร้าน หากเป็นลูกจ้างหรือรับจ้าง ต้องมีหนังสือรับรองตำแหน่งหน้าที่เงินเดือนจากผู้มีอำนาจจัดการของกิจการนั้นหรือเจ้าของแล้วแต่กรณี หากมิได้มีอาชีพรับจ้าง ต้องมีเอกสารประกอบตามที่อ้างอิง อาทิเช่น ทำสวน ทำไร่ ติดต่อค้าขายที่ หรือค้าขายย่อย หรือเร่ขาย โดยไม่ได้จดทะเบียน ต้องนำหลักทรัพย์ เช่น โฉนดที่ดิน เงินฝากธนาคาร (Statement) หรือหลักฐานอื่น เพื่อประกอบการพิจารณา
4.  หนังสือรับรองความประพฤติและเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป หรือตำแหน่งทียบเท่า (สามารถขอแบบฟอร์มได้ที่กองทะเบียนครับ)
5.  พิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติ และสืบสวนความประพฤติ
6.  หากขออนุญาตเพื่อการกีฬาจะต้องนำหลักฐานการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนมาแล้วไม่น้อยกว่า 60 วัน มาประกอบการพิจารณา
7.  หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน

การขออนุญาตซื้ออาวุธปืนจากบุคคล

1.  หลักฐานเอกสารเช่นเดียวกับการขออนุญาตซื้ออาวุธปืนและเครื่องกระสุนจากร้านค้า
2.  สำเนาบัตรประจำตัวและทะเบียนบ้านของผู้โอน พร้อมสำเนาใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (ป. 4) ของอาวุธปืนที่จะโอน
3.  หลักฐานแสดงว่าผ่านการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืน
4.  หากขออนุญาตเพื่อการกีฬาจะต้องนำหลักฐานการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนมาแล้วไม่น้อยกว่า 60 วัน มาประกอบการพิจารณา
5.  ภายหลังที่ได้รับอนุญาตผู้โอน (เจ้าของเดิม) กับผู้ขอรับโอน ต้องบันทึกการยินยอมการโอนต่อหน้านายทะเบียนไว้ในหลังใบอนุญาต (ป. 4) ว่าโอนปืนกระบอกนี้ ให้ใครมีค่าตอบแทนเท่าใด หรือโอนไม่คิดค่าตอบแทนเนื่องจากอะไร แล้วลงนามไว้เป็นหลักฐานพร้อมผู้รับโอนลงนามไว้ด้วย (ในกรณีที่ผู้โอนไม่ได้ไปลงบันทึกต่อหน้าพนักงานเจ้าหน้าที่ ผู้โอนสามารถเซ็นต์มอบฉันทะให้ผู้รับโอนไปดำเนินการแทนได้ ในกรณีนี้ สามารถขอแบบฟอร์มการมอบฉันทะได้ที่กองทะเบียนเช่นเดียวกัน ยิ่งไปกว่านั้น อย่าลืมเตรียมอากรแสตมป์ติดไปด้วยในอัตรา ราคาขาย 1,000 บาท ต่อ อากรแสตมป์ 5 บาท สำหรับอากรแสตมป์สามารถซื้อได้ที่สรรพากรเขต ผมไม่แน่ใจว่าที่กองทะเบียนมีขายหรือไม่ ผมว่าเตรียมไปด้วยน่าจะดีกว่าครับ)

หมายเหตุ ข้อมูลข้างต้นคัดลอกจากเอกสารประชาสัมพันธ์ ของศูนย์บริการประชาชน สำนักการสอบสวนและนิติการ กรมการปกครอง

หวังว่าคงจะใช้เป็นข้อมูลได้บ้างนะครับ  Smiley Smiley Smiley

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2005, 05:14:08 PM »

glเสร็จภายในวันเดียวใหม ?  ได้นะครับ   เพราะระเบียบในการปฏิบัติก็ไม่น่าที่จะช้าขนาดที่เราทราบกันอยู่ถ้ามีเอกสารประกอบพร้อม   แต่ก็เป็นไปได้นะครับ  ถ้าได้คุยกันไว้แล้วล่วงหน้ากับผู้ทีชงเรื่อง  และยิ่งถ้าซื้อปืนต่อจากท่านนายทะเบียนเอง   ได้แน่นอนครับท่าน

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์