เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 04:59:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับพี่ๆครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถามครับเกี่ยวกับ s&w คับ  (อ่าน 1314 ครั้ง)
thachang
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:34:19 PM »

ตอนนี้ผมดูปืนอยู่คือของ  s&w  ลูกโม่  เนื้อ standless  ครับผมมอยากถามเกี่ยวกับคุณสมบัตของลำกล้อง  2  "  กับ  3 "  ครับว่าอย่างไรน่าใช้กว่ากัน  คงไม่ได้ใช้พกบ่อยมากครับ  คุณสมบัติ  2  ตัวนี้มีข้อดีข้อด้อยต่างกันอย่างไร  มากแค่ไหน  รบกวนพี่ด้วยครับ  และราคามือสองที่ผมสอบถามมาจากเพื่อนเค้าแจ้งว่าประมาณ  35K  (สภาพ 90 %)  และถ้าจะเล่นควรเล่นรุ่นไหนครับ  ผมอยากได้แบบที่ทนทานมากๆนะครับ  ขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:51:54 PM »

ถ้าไม่เน้นพกพา  เอาตัว ๓ นิ้ว ไปใช้ครับ
ครอบคลุมมากกว่า ด้วยระยะศูนย์ที่ยาวกว่า
ข้อดี ก็ได้ระยะศูนย์ 
ข้อเสีย พกพาลำบาก 

ราคาที่แจ้ง ก็ถือว่า ถูกมาก ใน สมัยนี้....

ในเวปของ สมิธ  ลองค้นดูครับ  สแตนเลส ก็ขึ้นด้วยเลข ๖

http://www.smith-wesson.com/webapp/wcs/stores/servlet/CustomContentDisplay?langId=-1&storeId=10001&catalogId=10001&content=11001

ได้รุ่น ดังกล่าว  มาหา ใน ช่องค้นหา  ก็จะโดนใจ มากขึ้นครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
thachang
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 07:04:25 PM »

คุณ yod  แต่ก็ถูกจนน่าระวังนะครับเนี่ยมีวิธีการดูคุภาพปืนแบบง่ายๆไหมครับ
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 07:33:19 PM »

ถ้าอยากได้แบบทนๆ ก็ต้องเล่นโครงใหญ่ลูกเล็กไว้ก่อนครับ ถ้าสมิทก็โครงKโครงLจะทนกว่าโครงJในขนาดลูก.38เท่ากัน 2นิ้วเอามายิงเป้าคงไม่เหมาะ 3นิ้วก็อยู่กลางๆครับ ระยะ15เมตรก็ไม่หนีพวก4นิ้วเท่าไหร่ แต่ถ้าไกลกว่านั้น4นิ้วน่าจะมีภาษีที่ดีกว่า สมิทราคา35000 ต้องดูสภาพและรุ่นด้วย เพราะมีทั้งนิยมและไม่นิยม สภาพเดิมหรือมีแต่งผิวมาใหม่ด้วยครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 07:56:19 PM »

คุณ yod  แต่ก็ถูกจนน่าระวังนะครับเนี่ยมีวิธีการดูคุภาพปืนแบบง่ายๆไหมครับ

หมายถึงดูสภาพปืนใช่มั้ยครับ

ดูสภาพภายนอกโดยรวมทั้งหมดก่อน ว่ามี สนิมตรงไหนมั้ย มี รอยบิ่น รอยตกกระแทกตรงไหนหรือเปล่า  รวมถึงภายในด้ามด้วยครับ

ต่อมาเปิดโม่ ดูเกลียวลำกล้องว่า สันเกลียวสมบูรณ์มั้ย  มีสนิมหรือเปล่า รวมถึงดูภายในโม่ด้วย

ลองหมุนโม่ดู แล้วสังเกตุแกนโม่ ว่าคดหรือเปล่า ถ้าคดแกนโม่จะส่ายๆ นิดๆ  แสดงว่าไปกระแทกอะไรมา
ลองขยับๆ ดูว่าคลอนหลวมหรือเปล่า ถ้าคลอนมาแสดงว่ายิงมาเยอะ

ปิดโม่แล้วง้างนก แล้วจับโม่ขยับๆ ดู ว่าแน่น หรือเปล่า ถ้ามีระยะฟรีมากแสดงว่าผ่านการใช้งานมาพอสมควร

ลองเดินไก ทั้ง Double และ single  ดูว่า smooth หรือเปล่า

ประมาณนี้ครับ อาจมีขาดเหลือไร ช่วยเสริมด้วยครับ......................

2นิ้ว หวังผล 5-10เมตร ไม่เกินครับ แต่ได้เรื่องพกพา
ถ้า2ตัวนี้  เล่น2นิ้วดีกว่าครับ    แต่จะถ้าเล่น3นิ้ว หนีไป 4นิ้วเลยดีกว่าครับคุ้มกว่าและทนทานกว่าครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Punjira
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 08:08:20 PM »

2นิ้ว หวังผล 5-10เมตร ไม่เกินครับ แต่ได้เรื่องพกพา
ถ้า2ตัวนี้  เล่น2นิ้วดีกว่าครับ    แต่จะถ้าเล่น3นิ้ว หนีไป 4นิ้วเลยดีกว่าครับคุ้มกว่าและทนทานกว่าครับ

ตามนี้เช่นกันครับ  แต่ถ้าพก  2"  พกง่ายกว่า  3"  แน่นอนครับ  เพราะความยาวและศูนย์หลัง  3"  เป็นแบบปรับได้พกยากกว่าครับ
razydon
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 08:11:43 PM »

ลูกโม่โครง j , k , l ,มันมีข้อแตกต่างข้อดีข้อเสียอย่างไรครับชี้แนะด้วยนะครับ
okyoky20
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:33:43 PM »

คือว่าไม่ว่า2"หรือ3"เรื่องความทนทานมันขึ้นยุ่กับการใช้งานครับถ้าไม่ค่อยได้ใช้และดุแลรักษาดีก้ทนทานนานหายห่วงครับถ้าจะให้แนะนำก้3"ดีว่านะครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 11:27:57 PM »

Smiley เสริมต่อครับ
- ขึ้นนกดูช่องโม่ว่าตรงกับลำกล้องทุกช่องหรือไม่  ถ้าไม่ตรงกระสุนที่ยิงออกไปจะเฉือนกับปากลำกล้อง
- ดูระยะห่างระหว่างโม่กับปากลำกล้อง ถ้าห่างมากเกินไปจะเกิดเศษกระจายออกด้านข้าง
- ไกดับเบิ้ลของสมิทจะแตกต่างกว่ายี่ห้ออื่น คือ เมื่อไกเดินมาในขณะที่โม่เริ่มหมุน เดินมาจนสุดก่อนลั่น โม่จะต้องล๊อก

Smiley ถ้าเผื่อซ้อมปั้น x ก็เลือก 3 นิ้วนะดีแล้วครับ เหตุผลในความแม่นยำอย่างเดียวครับ ความทนทานโครงเดียวกันเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2007, 11:34:48 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
thachang
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 01:08:33 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์