เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 06:47:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบชื่อปืนอัลลมเเข่งรุ่นล่าสุด  (อ่าน 4975 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 05:00:40 PM »

ปืนสั้นอัดลมสปริง ไฟน์แวคบาว โมเดล 90 (ไกไฟฟ้า) ครับ  ของพี่ผมซื้อไว้แล้วท่านป่วยไปนาน  ยิงไม่ถึงครึ่งกล่อง  เก็บไว้จนยางหัวสูบละลาย สูบติด ต้องเอามาล้างใส่ยางใหม่  เก็บไว้เฉยๆ สองปีมันก็ละลายอีก  ต้องเปลี่ยนอีกครับ   คราวนี้เลยบังคับยิงเดือนละสิบนัด  และห้ามใส่น้ำมันในห้องลมโดยเด็ดขาด (เฉพาะแบบสปริงลูกสูบยี่ห้อนี้ครับ)

กลุ่มกระสุนปืนอัดลมแข่งขัน  ตั้งแต่สมัยใช้ปืนสปริง (สั้น = FWB 65, ยาว = FWB 110, 150, 300 และ Ans. 250) มันก็เล็กเท่านี้แหละครับ
ต่อมาเปลี่ยนระบบเป็น CO2, และถังอัดลมแบบที่ เติกคุงโพสท์ภาพมา กลุ่มก็เท่านี้  เพียงแต่คนยิงสบายขึ้น ไม่ต้องออกแรงง้างหรืออัดลม
และการออกแบบด้าน "การยศาสตร์" (Ergonomics) ดีขึ้น  ปืนยาวมีเสาให้พาด ไม่ต้องยกขึ้นยกลง  ก็เลยทำคะแนนได้สูงขึ้นมาก จนต้องลดขนาดเป้าครับ
ผมโชคดีมาก แต่รู้สึกตัวเองเหมือนไก่ได้พลอย คือผมเองก็มีปืนไฟน์แวคบาว โมเดล 90 ไกไฟฟ้า
อยู่ที่บ้านหนึ่งกระบอก พี่สุรศักดิ์ท่านมอบให้มา เก็บใว้สองปีกว่าแล้ว ยิงไปไม่กี่นัด หลังจากนี้คงต้องซ้อมบ่อยๆ
ถ้าปืนมีปัญหาคงต้องขอปรึกษาท่านอาจารย์ผณิศวรนะครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 06:38:30 PM »

ขอทราบรายระเอียดอีกนิดครับ ปืนอัดลมที่ใช้แบบถังลม CO2 นี้อัดลมเต็มถังจะยิงได้ประมาณกี่นัดครับ แล้วเวลาลมใกล้จะหมดถังมีผลต่อวิถีกระสุนและความเร็วต่างกันหรือไม่ครับ เพราะถ้ายังไงอาจจะเลือกแบบใหม่เป็นประเภทสปริงลูกสูบครับ
ปืน CO2 เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีใช้แข่งกันแล้วครับ  ความจริงยังสู้ได้ด้านความแม่นยำ  แต่โรงงานพร้อมใจกันเลิกผลิต จะเป็นเพราะมีแรงต่อต้านเรื่องโลกร้อนหรืออย่างไรก็แล้วแต่  ปืนทึ่โพสท์รูปมาทั้งสองกระบอกเป็นแบบ PCP (Pre-Charged Pneumatics) คือแบบถังอัดลม  อัดแต่ละครั้งถ้าเต็ม (ดูจากแรงดัน, ประมาณ 200 BAR) ยิงได้สองร้อยกว่านัดโดยความแรงไม่ตกครับ   แต่เมื่อแรงดันลดต่ำ (เหลือประมาณ 70 BAR) จะเริ่มตก ก็ต้องเติมลมกัน

ปืนสปริงลูกสูบ เอาไว้ยิงเล่น หรือยิงเป้าพวก Field Target สะดวกดีครับ  แต่มันมีแรงกระแทกนะครับ  ความแม่นสู้พวกปืนถังอัดลมหรือ CO2 ไม่ได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:50:01 PM »

และการออกแบบด้าน "การยศาสตร์" (Ergonomics) ดีขึ้น  ปืนยาวมีเสาให้พาด ไม่ต้องยกขึ้นยกลง  ก็เลยทำคะแนนได้สูงขึ้นมาก จนต้องลดขนาดเป้าครับ

เพิ่งทราบว่า ergonomics มีคำไทยว่า "การยศาสตร์"
ทุกครั้งเรียกทับศัพท์มาตลอด 
   Smiley

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 01:02:58 AM »

เริ่มประจ่างเเล้วครับขอบคุณมากครับ คุณผณิศวร เดี๋ยวเพื่อสงสัยตรงไหนอีกต้องขอรบกวนด้วยนะครับ
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 10:06:05 PM »

เพิ่งทราบว่า ergonomics มีคำไทยว่า "การยศาสตร์"
ทุกครั้งเรียกทับศัพท์มาตลอด 
   Smiley

สมัยผมเรียนวิศวะ แม้แต่คำว่า Ergonomics ก็ยังไม่มีใช้ครับ  เรียกกันว่า Human Factors Engineering
ต่อมาพอฝรั่งใช้ Ergonomics บ้านเราจึงใช้ "การยศาสตร์"  แปลว่าศาสตร์แห่งการทำงาน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 10:22:18 PM »

ทดสอบครับ ภาพเวเธอร์บี .22 รุ่นใหม่  คุ้นไหมครับ ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2008, 10:31:42 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 03:54:45 AM »

เป็นรุ่นที่ออกแบบมาเพื่อติดตั้งกล้องเล็งโดยเฉพาะ เหมือนเป็นญาติกันกับ CZ452 เลยครับ  Smiley
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:17:49 AM »

น่าจะมี กระทู้ คนรัก ปืนอัดลม บ้างนะครับ เห็นมี คนรักกล็อก  โคล์ท   ซิก  ฯ 
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:13:18 AM »

เป็นรุ่นที่ออกแบบมาเพื่อติดตั้งกล้องเล็งโดยเฉพาะ เหมือนเป็นญาติกันกับ CZ452 เลยครับ  Smiley

ซีแซด 452 ขนานแท้ ต้องติดศูนย์เปิดครับ
เพิ่งยุคที่เข้าไปทำตลาดสหรัฐฯ (หลังแยกประเทศเชคเมื่อจบสงครามเย็น) ถึงได้ทำรุ่น American แบบไม่ติดศูนย์
เวเธอร์บีทนไม่ไหวต้องย้อนกลับมาทำตลาด .22 ลูกเลื่อนบ้าง  ตัวที่เป็นคู่แข่งตรงๆ คือ เรมิงตัน (รุ่นแพง) คิมเบอร์ กับ ซูเปอร์อัลตร้าไลท์ (ที่จริงต้องนับอันชูตส์ด้วย แต่กลายเป็นพันธมิตรผลิตให้กันไปแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2008, 05:53:27 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:14:09 AM »

ทดสอบครับ ภาพเวเธอร์บี .22 รุ่นใหม่  คุ้นไหมครับ ??

เหมือนอันซูตส์  ชุดลั่นไกแมทช์  64 ....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:47:32 PM »

เหมือนจริงๆครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์