เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:18:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ ช่วยตอบหน่อยนะครับ ว่า ควรจะเลือก รุ่นไหนดี  (อ่าน 4896 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 09:41:40 AM »

ผมว่า ถ้าจะเลือกระหว่างไกเบาๆ เท่ากัน ไม่มีเซฟของ Glcok กับไกหนัก/เบา (ไม่เบามาก) และกลไกลดนกของ CZ75

ต้องเลือกก่อนว่าอยากจะพกพา/เตรียมปืนในบ้าน "ขึ้นลำหรือไม่?" ถ้าขึ้นลำ จะมั่นใจระบบไหน?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 10:36:40 AM »

ส่วนตัว ใช้ ตระกูล CZ อยู่   ผมว่าดี .... เชียร์สักหน่อย ..... อิอิอิ

สำหรับมือใหม่ผมไม่แนะนำกล๊อกครับ แม้ว่ากล๊อกเองเป็นปืนที่ดี แต่จะเราต้องใส่ใจและต้องศึกษากับมันมาก ๆ หน่อย ..... อย่างที่ทราบกัน กล็อกนอกจากลิ้น เล็ก ๆที่หน้าไกแล้ว ไม่มีเซฟอื่น ๆเลย หลายท่านว่า ไม่เหนี่ยวก็ไม่ลั่น .....อันนี้จริง ..... แต่ถ้าเผลอละตัวใครตัวมัน ก็ใครจะมีสติอยู่ ตลอดเวลา ....... กล็อก 17 และ กล็อก 19 ต่างกันคือ 17 ยาวกว่าจุลูกเยอะกว่า  19 ถ้าจัด 17 เป็นฟูลไซส์  19 ก็คอมแพคครับ .... ในการพกพา ผมเองไม่มั่นใจกับ กล๊อกนักเนื่องจาก เป็นปืนที่ไม่มีเซฟ   โอกาสที่ผม จะพลาดมีสูง ..... กอปร กับ ที่บ้านผมมีเด็กเล็กผมห่วงเรื่องความปลอดภัยผมเลยว่ามันไม่ดี ไม่เหมาะกับผม .........

ใจจริง อยากแนะนำ เทารัสมากกว่า  มุมด้ามขนาดด้าม ตลอดจนความราบลื่นของการเดินไก ผมว่าดีกว่ากล๊อก ....(อิอิอิ ..... ความเห็นส่วนตัวครับ .... ) ด้าม ผมจับได้ถนัดกว่ากล็อก มาก แถมยังมีเซฟให้ด้วย ...... เนื้องานผมว่าดีกว่าอีกนั่นแหละ .... ข้อเสียหนึ่งเดียวที่ผม ติคือ ความจุของแมกมันเป็น 10 นัดครับ ...... ไม่ทราบท่านที่ซื้อไปท่านอื่น  ได้แบบกี่นัด... ดังนั้นเมื่อเทียบขนาดของตัวปืน กับขนาดความจุกระสุนผมว่า มันเสียโอกาสไปหน่อย ..... ได้ยินว่ามีแมก 16 นัดขายอยู่ที่ประเทศนอก .... ( เท็จจริงยังไม่ทราบครับ ยังไม่ได้ ค้นดู ......  )

มาว่าเรื่องซีแซด สักหน่อย .... มักเป็นตัวเปรียบเทียบเสมอเมื่อมีรายชื่อกล็อกขึ้นมา ..... คงเนื่องจาก ขนาด 9 มม. บ้านเรานิยมเล่นกัน ไม่กี่ยี่ห้อ .... ซีแซดเอง ตอบสนองการพกพาได้หลายอย่าง ..... แต่ในกรณี ไม่ขึ้นลำ อาจเสียเปรียบกล็อกและ เทารัสอยู่ บ้าง เนื่องจากพื้นที่ด้านข้างของสไสด์ที่ ใช้จับเพื่อขึ้นลำน้อยกว่า ( ซีแซด เป็นปืนแบบที่โครงหุ้มสไลด์ .....  ส่วนกล็อก และ เทารัสเป็นแบบ สไลด์ หุ้มโครง ) การจะขึ้นลำได้เร็วคงต้องใช้การฝึกฝนมากหน่อย .... ในด้านความแม่นยำ ซีแซด กับ กล็อก ผมว่าใกล้เคียงกัน ..... ส่วน เทารัสผมยังไม่เคยยิงดู เลยไม่สามารถ เปรียบเทียบได้ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 10:47:51 AM »

GLOCK 19 ครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 11:42:40 AM »

เซียร์ P 01 ครับ Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 09:37:16 PM »

ปืนโครงการได้แน่นอนครับ ของผมก็ปืนสวัสดิการครับ ได้มานานแล้ว

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 06:38:42 PM »

5.CZ 75D COMPACT(P-01) ราคา 39,500 บาท เป็นคำตอบสุดท้าย ... ปืนโครงการจะโอนได้ต่อเมื่อเป็นมรดกเท่านั่น

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
โกโก้
Hero Member

คะแนน 20

รับผิดชอบแล้วทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 06:48:07 PM »

Cheesyเชียร์glock19ครับ Cheesy
Dr.Grip
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 08:30:47 PM »

ถ้าจะเลือก ซีแซด ตามความคิดเห็นส่วนตัว เลือก 75 ดีคอมแพค ไม่มีรางครับ
พกในแล้วปลายกระบอกปืนจะไม่กดทับมาก โอกาสที่จะซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติมมาติดน้อยมาก
 Cheesy Cheesy Cheesy
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 08:34:36 PM »

กล็อค กับ ซีเเซด  ความเห็นของผมกล็อคทนกว่ากรณีใช้งานจริงจังยิงเยอะมากๆ จะเห็นได้ชัดเมื่อนำมาเป็นปืนเเข่งขัน

เพราะส่วนประกอบหรือชิ้นส่วนในปืนกล็อคมีน้อยชิ้นมากกว่าซีเเซด  สปริงไก หรือสปริงตัวเล็กที่ต้องทำงานสูง  ยืดหยุ่นสูง  กล่าวในกรณีชิ้นส่วนชิ้นเล็กๆ  แต่ถ้าพูดถึงโครงสร้างของตัวปืน โครง สไลด์ ลำกล้อง ไม่เเตกต่างกัน

ถ้ามากล่าวถึงใช้งานป้องกันตัวธรรมดายิงน้อย  จะใช้งานเเล้วค่อยขึ้นลำ โอกาสซ้อมยิงน้อยผมเชียร์กล็อคจะได้ไม่สับสนเรื่องไก

ถ้ากล่าวถึงนิยมขึ้นลำลดนก  เหนี่ยวนัดเเรกดับเบิ้ล  มีโอกาสซ้อมมากหน่อย  ไกดับเบิ้ลนัดเเรกนัดต่อไปเป็นซิงเกิ้ลไม่มีผลเเตกต่างกัน  กลุ่มกระสุนไม่โดดหนีกัน  ผมเชียร์ซีเเซด

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับรสนิยมคนใช้ว่าชอบพกปืนเเบบไหนมากกว่า

ถ้าซื้อมาเก็บมากกว่าใช้ผมไม่เอาโพลิเมอร์  ไม่เอาอัลลอยด์  ผมซื้อปืนเหล็กล้วนเท่านั้นจ้า...... Wink Wink Wink Grin Grin Grin

ขออนุญาตออกความเห็นเหมือนคุณหนุ่มนะครับ   Grin Grin Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 09:37:02 PM »

..... ผมเองก็สนใจในโครงการนี้อยู่เหมือนกันครับผม   น่าจะเป็นโครงการเดียวกัน  ผมสนใจ ซีแซด ทั้ง 2 ตัว  ตัวใดก็เอาละครับผม ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Nam-Cha : รักในหลวง
เป็นได้แค่พระเอกหนังลุง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 01:18:01 AM »

ตอนนี้เชียร์ g19 ก่อนเพราะจะเอาตัวนี้ครับ ส่วน cz ก็ดีแต่ดูแลยากกว่านิดหน่อย

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 11:51:50 AM »

ผมเลือก ตามลำดับความชอบส่วนตัวนะครับนะครับ กระบอกที่1.กล็อก 19  กระบอกที่ 2. CZ P-01 ครับ . . .

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 11:27:25 PM »

สไตเออร์ครับ

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
mar
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 03:39:39 PM »

g19ก๊าบๆๆๆๆผม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์