เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:38:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: glock ใช้ลูกซ้อมที่ reload ได้ไหม  (อ่าน 3179 ครั้ง)
dvc-power
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 08:00:10 PM »

ถ้าเอาจริงๆ ยิงบ่อยๆมากเช่นทุกวันหรือทุกอาทิตย์นี้ สักสองอาทิตย์ล้างยังได้  กล๊อกผมเคยยิงสัก สองพันนัด ค่อยล้างครั้งนึง(หัวตะกั่ว) ก็ไม่มีปัญหา (อยากรู้ว่ามันเป็นยังงัย เพราะอ่านหนังสือบางเล่มเขียนไว้ว่าไม่ได้) เพียงแต่สองพันนัดนี่ยิงประมาณเดือนนึง แต่มากกว่านี้ไม่กล้าแล้วเลยล้างก่อน เพราะปืนเขลอะเป็นปืนแม้ว เลยล้างดีกว่า ล้างนี้ก็แค่แยงๆแล้วหยอดน้ำมันตามจุดหล่อลื่นพอตรงอื่นไม่เห็นต้องทำอะไรเลย  แต่ลูกต้องมีที่มาและมาตรฐานนะครับ  ฉะนั้นถ้าจะว่าไม่ได้ต้องอธิบายให้ถูกต้อง ว่าอย่างไรได้และไม่ได้ เช่นซ้ำด้วยหัวทองแดงเนี่ย  ถ้ายิงสักสองพันนัดแล้วซ้ำด้วยหัวทองแดงนี้ บื้มแน่ แต่ถ้า สักสิบยี่สิบ นี่ กล๊อกร้องว่า ชิลๆ  Grin แต่ไม่ควรทำนะครับ อาจเสียหายได้  และควรล้างปืนทุกครั้งที่ยิง อย่าลอกเลียนแบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2007, 08:03:08 PM โดย dvc-power » บันทึกการเข้า
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 08:58:13 PM »

Glock 17 ของผม เคยเต็มที่ ก็ลูกซ้อม 200 นัดรวดเดียวครับ  ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ติดขัด

แล้วก็ล้างครับ  ถึงแม้ว่าจะไม่เป็นไร  แต่ก็ไม่สบายใจที่ปล่อยให้ปืนโทรมขนาดนั้น
เหล็กในพิฆาต
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

เรารักพระเจ้าอยู่หัว

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 11:02:07 PM »

ช่วงที่ยิงประมาณ  นัดที่ 1000 นั้นได้ เจอปัญหา 1 นัด ใช้กระสุน RELOAD ของ บ.ล. ม.ต. 135 เกรน เจอกระสุนปลอกบวมเข้า ตอนบรรจุกระสุนส่วนมากไม่ค่อยได้ใส่ใจกับตัวปลอกเท่าใดนัก พอแกะกล่องได้ก็จับยัดเข้าซอง วันนั้นเลยเจอดีเข้า นัดที่มีปัญหาเป็นนัดสุดท้ายพอดี เมื่อผมลั่นไกไปมัน แชะ ๆ ไม่ลั่น หันปากกระบอกปืนไปที่ปลอดภัย รอสัก 5 วินาที ก็ยังไม่ลั่นออกมา ผมสังเกตุตัวปืน เห็นว่าสไลด์ ถอยหลังมาประมาณครึ่งซ.ม. จึงปลดซองกระสุน และพยายามดึงสไลด์ถอยหลังเพื่อคัดกระสุนออกจากรังเพลิง ผลปรากฏว่า ทำไม่ได้ ทั้งดึงทั้งดันอยู่นาน สองนาน ก็ไม่ขยับเขยื้อน... เอาหล่ะซิ นึกในใจ ซวยแล้วตู  Grin จะเอากระสุนออกได้ยังไงนะ จากนั้นเก็บปืนกลับบ้าน.. ในขณะขับรถกลับ ยังนึกเลยถ้าเกิดมันลั่นตูมตามมาจะทำอย่างไร พอกลับถึงบ้าน ถอดฝาปิดหลัง และถอดชุดเข็มแทงชนวน ออกมา ฯลฯ จนสามารถเผยเห็นกระสุนที่มันอัดคาอยู่กับรังเพลิง... ต้องใช้คีมตึงแรง ๆ จึงจะหลุดออกมาได้ ...
     สังเกตุที่ตัวกระสุนนั้น หัวตะกั่วเนียเยินเลย และบริเวณจานท้ายปลอกมีรอยเข็มตี แต่ไม่เต็มจาง ๆ งงมากกับอาการนี้ เพราะเท่าที่เคยยิงมาลั่นทุกนัดในกระสุนทุกประเภท รวมถึงเจ้า reload นี้ด้วย (หมายเหตุ หลังการยิงปืนทุกครั้งผมจะล้างปืน และลำกล้องเองตลอด) ในกรณีนี้ผมถามผู้รู้บางท่านว่าเกิดจาก กระบวนการผลิตกระสุนนั้นตอนนำมาบรรจุใหม่ โดยใช้ปลอกเก่ามาแต่ง แล้วบรรจุขายอาจจะเจอประเภท ปลอกบวม แล้วก็ได้ควรตรวจทุกนัดก่อนบรรจุ และในส่วนที่หัวตะกั่วเยินมาก เพราะ โดยปกติ หัวตะกั่วกระสุนซ้อมข่อนข้างจะบวมใหญ่กว่า กระสุนจริง และอาจจะมีบางนัดที่ผลิตมาไม่ได้มาตรฐาน และถ้ากระสุนประเภทนี้มาเจอกับลำกล้องของกล๊อคแล้วมันจะไปชนกับสันเกลียวในลำกล้องได้..
     ตั้งแต่วันนั้นมา ในกระสุนซ้อมทุกนัดผมจะตรวจดูทุกนัดก่อนบรรจุครับ เสียเวลานิดหน่อยแต่ปลอดภัยครับ... และจากนั้นก็ยังไม่เกิดปัญหาอีกเลยครับ .... ผมใช้ 19C ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 11:33:13 PM »

ช่วงที่ยิงประมาณ นัดที่ 1000 นั้นได้ เจอปัญหา 1 นัด ใช้กระสุน RELOAD ของ บ.ล. ม.ต. 135 เกรน เจอกระสุนปลอกบวมเข้า ตอนบรรจุกระสุนส่วนมากไม่ค่อยได้ใส่ใจกับตัวปลอกเท่าใดนัก พอแกะกล่องได้ก็จับยัดเข้าซอง วันนั้นเลยเจอดีเข้า นัดที่มีปัญหาเป็นนัดสุดท้ายพอดี เมื่อผมลั่นไกไปมัน แชะ ๆ ไม่ลั่น หันปากกระบอกปืนไปที่ปลอดภัย รอสัก 5 วินาที ก็ยังไม่ลั่นออกมา ผมสังเกตุตัวปืน เห็นว่าสไลด์ ถอยหลังมาประมาณครึ่งซ.ม. จึงปลดซองกระสุน และพยายามดึงสไลด์ถอยหลังเพื่อคัดกระสุนออกจากรังเพลิง ผลปรากฏว่า ทำไม่ได้ ทั้งดึงทั้งดันอยู่นาน สองนาน ก็ไม่ขยับเขยื้อน... เอาหล่ะซิ นึกในใจ ซวยแล้วตู Grin จะเอากระสุนออกได้ยังไงนะ จากนั้นเก็บปืนกลับบ้าน.. ในขณะขับรถกลับ ยังนึกเลยถ้าเกิดมันลั่นตูมตามมาจะทำอย่างไร พอกลับถึงบ้าน ถอดฝาปิดหลัง และถอดชุดเข็มแทงชนวน ออกมา ฯลฯ จนสามารถเผยเห็นกระสุนที่มันอัดคาอยู่กับรังเพลิง... ต้องใช้คีมตึงแรง ๆ จึงจะหลุดออกมาได้ ...
 สังเกตุที่ตัวกระสุนนั้น หัวตะกั่วเนียเยินเลย และบริเวณจานท้ายปลอกมีรอยเข็มตี แต่ไม่เต็มจาง ๆ งงมากกับอาการนี้ เพราะเท่าที่เคยยิงมาลั่นทุกนัดในกระสุนทุกประเภท รวมถึงเจ้า reload นี้ด้วย (หมายเหตุ หลังการยิงปืนทุกครั้งผมจะล้างปืน และลำกล้องเองตลอด) ในกรณีนี้ผมถามผู้รู้บางท่านว่าเกิดจาก กระบวนการผลิตกระสุนนั้นตอนนำมาบรรจุใหม่ โดยใช้ปลอกเก่ามาแต่ง แล้วบรรจุขายอาจจะเจอประเภท ปลอกบวม แล้วก็ได้ควรตรวจทุกนัดก่อนบรรจุ และในส่วนที่หัวตะกั่วเยินมาก เพราะ โดยปกติ หัวตะกั่วกระสุนซ้อมข่อนข้างจะบวมใหญ่กว่า กระสุนจริง และอาจจะมีบางนัดที่ผลิตมาไม่ได้มาตรฐาน และถ้ากระสุนประเภทนี้มาเจอกับลำกล้องของกล๊อคแล้วมันจะไปชนกับสันเกลียวในลำกล้องได้..
 ตั้งแต่วันนั้นมา ในกระสุนซ้อมทุกนัดผมจะตรวจดูทุกนัดก่อนบรรจุครับ เสียเวลานิดหน่อยแต่ปลอดภัยครับ... และจากนั้นก็ยังไม่เกิดปัญหาอีกเลยครับ .... ผมใช้ 19C ครับ
ว่างๆผมจะถอดลำกล้องปืนออกมา แล้วมานั่งหยอดกระสุนเข้ารังเพลิงทีละนัด ดูความผิดปกติทางกายภาพ
dvc-power
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 10:40:30 AM »

ถ้าเป็นไปได้หยอดวัดกับเกจสำหรับวัดก่อน ไม่ก็ถอดลำมาหยอดดูเพื่อทดสอบปลอกบวมหรือหัวที่ยาวๆไม่ได้มาตรฐานแล้วไปชนเกลียวก่อนแล้วติด จะดีที่สุด ถ้าเข้าไม่สุดก็แยกออก หากคับๆนิดหน่อยไม่ไปไรเพราะนน.สไลด์+รีคอยน์จะส่งให้กระสุนเข้ารังเพลิงได้

ถ้าหากปลอกบวมติด (โผล่มานิดหน่อย) ถ้าเป็นกล๊อกตบท้ายสไลด์แรงๆให้สไลด์ดันปิดสนิดแล้วเหนี่ยวต่อได้เลยหากเข้าไม่ได้จะเอาลูกออก
ให้จับสไลด์แน่นๆ(ตรงพื้นที่จับเท่านั้น ห้ามจับครอบบริเวณช่องคลายบอกนะเดี่ยวมือแหก) แล้วตบกระแทกด้ามปืนด้านหลัง ออกไปข้างหน้าแรงๆลูกจะหลุดออกมาได้ ครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2007, 10:42:54 AM โดย dvc-power » บันทึกการเข้า
joker3753
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 11:40:28 AM »

ตำรวจหน่วยหนึ่ง (สงวนนาม) มีเครื่องอัดลูกกระสุนเองเลยครับ
ไม่เคยมีปัญหา เพราะเคร่งครัดกับการนำไปใช้และ การทำความสะอาดปืนครับ

ว่างๆ เชิญเข้ามาดูรูปมีดสวยๆ ที่
http://joker3753.multiply.com

035-0-03682-9
ธ.กรุงไทย จก. ตลาดหมอชิต
ชนวัฒน์ พัดวิจิตร
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์