เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:24:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกฏหมายเกี่ยวกับปืนลูกซองครับ ( พึ่งได้เห็นใน อวป 394 )  (อ่าน 1775 ครั้ง)
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 07:50:36 PM »

Huh Huh  ท่านอื่นคงได้เห็น  เจ้า  Remington  purpose  870  Magnum 
                 ตัวที่พึ่งสั่งเข้ามาแล้วทำเอาหลายท่านกระวนกระวายใจได้ไม้น้อยนั่นแหละครับ  (ผมก็ด้วยครับ)

ผู้น้อยมีข้อสงสัยว่าอย่างนี้ครับ 

ข้อแรก  เท่าที่จำได้กฏหมายปืนบ้านเราเค้าจำกัดเรื่องหน้าตัดกระสุนไม่เกิน  .45  หรือ  11.09มม. ถูกต้องหรือเปล่าครับ
                            แต่เท่าที่เห็นพี่ๆ  ยิงทดสอบกันแล้วมาแบ่งปันประสบการณ์ในเวบ  ก็มีการทดสอบยิงด้วยลูกโดดด้วย
                           แล้วอย่างนี้จะมีปัญหาตามาหรือเปล่าครับ  หรือว่าต้องภายในสนามที่จัดไว้ให้ถึงจะไม่ผิดกฏหมาย
                           หรือว่าที่ผมรู้มาไม่  อัพเดท  แล้วครับ  จึงมาเรียนถามท่านผู้รู้เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

ข้อที่สอง  เรื่องเกลียวลำกล้องครับ  ถ้าเกิดใช้ลูกปลายแล้ว  กระสุนชนเกลียวจนเสียรูปทรง  แล้วจะส่งผลถึง
                               เกลียวลำกล้อง  รวมถึงกลุ่มกระสุนของลูกโดดหรือเปล่าครับ  ถ้าหากมีการใช้กระสุนร่วมกันทั้งลูกโดด
                               และลูกปลายด้วย

ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะครับ 

ปล.  หากมีเรื่องที่มือใหม่อย่างผมควรรู้อีก  ช่วยแนะนำด้วยนะครับ Grin Grin
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 12:44:04 AM »

ท่านผู้รู้  กรุณาช่วยไขข้อสงสัยผมด้วยครับ  ผมไม่รู้จริงๆ จึงได้ตั้งกระทู้ถามเพื่อเป็นวิทยาทานครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 01:05:54 AM »

Huh Huh  ท่านอื่นคงได้เห็น  เจ้า  Remington  purpose  870  Magnum 
                 ตัวที่พึ่งสั่งเข้ามาแล้วทำเอาหลายท่านกระวนกระวายใจได้ไม้น้อยนั่นแหละครับ  (ผมก็ด้วยครับ)

ผู้น้อยมีข้อสงสัยว่าอย่างนี้ครับ 

ข้อแรก  เท่าที่จำได้กฏหมายปืนบ้านเราเค้าจำกัดเรื่องหน้าตัดกระสุนไม่เกิน  .45  หรือ  11.09มม. ถูกต้องหรือเปล่าครับ
                            แต่เท่าที่เห็นพี่ๆ  ยิงทดสอบกันแล้วมาแบ่งปันประสบการณ์ในเวบ  ก็มีการทดสอบยิงด้วยลูกโดดด้วย
                           แล้วอย่างนี้จะมีปัญหาตามาหรือเปล่าครับ  หรือว่าต้องภายในสนามที่จัดไว้ให้ถึงจะไม่ผิดกฏหมาย

ผมก็ตามไม่ทันอัพเดทเหมือนกันครับ
ไม่ทราบเขาทดสอบยิงกันที่ไหน หรือเวปไหนครับ ?
ส่ง link แนะนำผมด้วย

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 06:46:34 AM »

ใน  อวป  เล่มปัจจุบัน (394) ครับท่านอ๋อง เห็นภาพเกลียวชัดเจน แต่ผมยังไม่ได้อ่านรายละเอียดเหมือนกัน 

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 07:15:02 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,42531.15.html

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,20707.0.html

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 09:32:03 AM »

ขอบคุณครับ  ได้ความกระจ่างแล้ว  คราวหน้าจะค้นหาให้ดีก่อนครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 11:09:01 AM »

ขอบคุณครับ  ได้ความกระจ่างแล้ว  คราวหน้าจะค้นหาให้ดีก่อนครับ
ประเด็นกฎหมายช่วย ๆ กันถก ช่วย ๆ กันส่งสัย ช่วย ๆ กันหา เป็นความรู้ดีครับ Wink

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
หน้า: [1]
  พิมพ์