เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:49:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y.....ติดกล้อง CZ ZKM 452 .....  (อ่าน 3553 ครั้ง)
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:01:32 PM »

ขอบคุณครับผม  Grin

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
ยอดดอย
รุกก่อน ถอนทีหลัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 31

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:06:05 PM »

ขอบคุณครับ
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 08:12:28 PM »

ขอบคุณครับ Smiley

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2007, 09:37:58 PM »

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ อย่างนี้คงต้องเก็บตังค์ซื้อกล้องของจริงซักตัวแล้วล่ะสิเรา... น้ำลายหก น้ำลายหก

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 09:43:06 AM »

...ถ้าต้องติดกล้องบ่อยๆ..ทำแบบนี้ไว้จะแน่นอนกว่าครับ.... Grin

ถ้าไม่มีเหล็กแหลมสองตัวนี้ สามารถใช้ท่อหนึ่งนิ้วตัดสั้นสองชิ้นแทนได้ครับ  อย่างที่ท่าน จขกท. ใช้ท่อยาวเพื่อเทียบแนวลำกล้องนั้น ทำท่อสั้นๆ สองชิ้นไว้ตรวจสอบว่าแหวนหน้าหลังชี้ตรงกันหรือไม่  โดยเฉพาะอย่างยิ่งแหวนของมิลเล็ตที่ขาปรับได้ทั้งสองด้าน และขาค่อนข้างแคบ  เคยพบว่าแนวของแหวนหน้าหลังชี้เยื้องกันมาก  ซึ่งจะมีผลให้แหวนกัดกระบอกกล้องได้เมื่อขันแน่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2007, 09:47:07 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 03:13:03 PM »

...ถ้าต้องติดกล้องบ่อยๆ..ทำแบบนี้ไว้จะแน่นอนกว่าครับ.... Grin

ถ้าไม่มีเหล็กแหลมสองตัวนี้ สามารถใช้ท่อหนึ่งนิ้วตัดสั้นสองชิ้นแทนได้ครับ  อย่างที่ท่าน จขกท. ใช้ท่อยาวเพื่อเทียบแนวลำกล้องนั้น ทำท่อสั้นๆ สองชิ้นไว้ตรวจสอบว่าแหวนหน้าหลังชี้ตรงกันหรือไม่  โดยเฉพาะอย่างยิ่งแหวนของมิลเล็ตที่ขาปรับได้ทั้งสองด้าน และขาค่อนข้างแคบ  เคยพบว่าแนวของแหวนหน้าหลังชี้เยื้องกันมาก  ซึ่งจะมีผลให้แหวนกัดกระบอกกล้องได้เมื่อขันแน่น
อาจารย์ครับ  วิธีนี้ผมเองก็ลองศึกษามาบ้าง แต่ก็พบว่าโอกาสที่แนวศูนย์ของตัวเช็คศูนยกลาง มีโอกาสเยื้องออกซ้าย-ขวาได้เหมือนกัน โดยเฉพาะถ้าใช้กับแหวนmillet ที่เป็นangle lockนะครับ (ผมหมายถึงจะเกิดระยะoffsetแนวซ้าย-ขวา)นะครับ  ถ้าเป็นแหวนแบบTurn-Inอย่างที่พี่เสกpostให้ชมก็ไม่มีปัญหาครับ  ไม่ทราบว่าเรามีวิธีแก้ปัญหาสำหรับการใช้แหวนmilletแบบangle lockหรือไม่ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 06:23:01 PM »

ที่คุณวูดดี้ใช้คำว่า "offset แนวซ้ายขวา" น่าจะหมายความว่า  เมื่อปรับสกรูที่ขากล้องจนส่วนปลายแหลมหน้าหลังเกือบจะแตะกันแล้ว  ตัวแท่งเช็คศูนย์ไม่อยู่ในแนวเดียวกันคือชี้ทำมุมกัน  อย่างนั้นใช่ไหมครับ    ถ้าใช่.. แก้ได้โดยแต่งหน้าของส่วนขาที่คีบรางครับ  ดูให้ดีว่าฝนมุมไหนออกแหวนถึงจะหมุนให้แนวหน้าหลังขนานกันก่อน จากนั้นค่อยปรับสกรูให้ปลายแท่งเช็คศูนย์ตรงกันครับ
(สำหรับผม ถ้าบอก offset จะเข้าใจว่า "เยื้อง" คือขนานกันแต่ไม่ตรงกันครับ ปรับสกรูที่ขาได้)

ที่ผมเคยพบสำหรับขา angle lock นี้   ใส่แหวนหลังตัวเดียวแล้วทดลองวางกล้องดู  ปรากฎว่าปลายกล้องพาดลงมาถึงลำกล้องปืนเลยครับ  คือก้มหน้างุด  ต้องเจียร์มุมขาช่วยถึงเงยขึ้นมาได้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์