เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:31:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามครับป.4 อยู่ที่ทะเบียนบ้านที่กทม. แล้วมาทำงานที่ระยองเอาปืนมาด้วยได้หรือไม่  (อ่าน 3257 ครั้ง)
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 03:48:18 AM »

ขอโทษพี่ Ro@d ครับ ผมอ่านแล้วยังตีความไม่แตก แต่สรุปให้ตัวเองสั้นๆว่า
ถ้าเรามีปืน ป4. เป็นชื่อของเรา และเราอยู่ในเคหะสถาน ไม่ว่าจะเป็นบ้านใคร
ก็แล้วแต่ เราก็ไม่มีความผิดใช่ไหมครับ เพราะเราไม่ได้พกพาหรือนำพา ไปใน
ที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต ใช่มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ

ปีหน้าผมว่าจะลงเรียน นิติศาสตร์ รามฯ ซะหน่อยเพราะว่ามีสนามสอบที่นี่ด้วย
จะเถียงหน่อยก็ไม่ได้ พี่โปฯหาว่าเราหัวหมอ  Grin
HS1QIU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 07:55:55 AM »

ขอแย้งคุณHS1QIUครับ.......

ย้ายภูมิลำเนา ควรต้องแจ้งย้ายทะเบียน(บ้าน)ราษฎร์
ย้ายทะเบียนบ้านแล้ว ก็ต้องแจ้งย้ายทะเบียนปืนภายใน๑๕วัน ฝ่าฝืนมีความผิดปรับ๑๐๐๐บาท อายุความ๑ปี เกินปีก็ไม่ปรับแล้ว

แต่ปืนถ้าอยู่ในครอบครองของผู้ที่ได้รับอนุญาตฯ ...... อยู่ในบ้านไหนๆก็ไม่ผิดครับ ใครว่าผิดก็ให้ช่วยยกกฎหมายมาบอกที Grin
ต้องขอโทษด้วยแจ้งไม่ระเอียด ภรรยาเป็นเจ้าบ้านที่ก.ท.ม ส่วนผมเป็นเจ้าบ้าน ต่างจังหวัดผมผิดแน่ที่เอาปืนมาไว้บ้านภรรยาเพราะไม่ตรงกับใบ ป.4ที่ได้รับอนุญาติแต่ก็มีเหตุผมเดียวถ้าอยากจะได้ปืนก็คือไม่ต้อง ย้ายบ้านไปไหนอยู่นี่แหละ ย้ายแต่ตัวนะปัจจุบันนี้ก็ผิดกันทั้งนั้นจริงหรือเปล่า....
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 09:44:20 AM »

อยู่บ้านตัวเอง...พกปืนได้ไหม....

คำพิพากษาฎีกาที่ 3606/2525
        จำเลยเช่าห้องอยู่อาศัยในแฟลตที่เกิดเหตุ แฟลตจึงเป็นเคหสถานซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยของจำเลย และดาดฟ้าของแฟลตเป็นบริเวณของแฟลตซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยนั้นด้วย การที่จำเลยพกพาอาวุธปืนอยู่บนดาดฟ้าของแฟลตจึงเป็นการพกพาอาวุธปืนในบริเวณที่อยู่อาศัยของตน ไม่เป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนไปในเมืองตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 (ที่แก้ไขแล้ว) มาตรา 8 ทวิ และประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 371

จากกระทู้พี่ธำรงอีกเช่นกัน.....

บ้านเช่า ผู้เช่าย่อมไม่ได้มีชื่อเป็นเจ้าบ้าน หรือไม่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านเลย.........

ถามคุณ HS1QIU ที่ว่าผิด ช่วยระบุให้ชัดว่า ผิดในเรื่องใด มีกฎหมายข้อใดรองรับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
jarong
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:10:15 AM »

ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านกฎหมาย เลยขอเป็นผู้ฟังอย่างเดียวครับ Grin

โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 10:52:10 AM »

อยู่บ้านตัวเอง...พกปืนได้ไหม....

คำพิพากษาฎีกาที่ 3606/2525
 จำเลยเช่าห้องอยู่อาศัยในแฟลตที่เกิดเหตุ แฟลตจึงเป็นเคหสถานซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยของจำเลย และดาดฟ้าของแฟลตเป็นบริเวณของแฟลตซึ่งใช้เป็นที่อยู่อาศัยนั้นด้วย การที่จำเลยพกพาอาวุธปืนอยู่บนดาดฟ้าของแฟลตจึงเป็นการพกพาอาวุธปืนในบริเวณที่อยู่อาศัยของตน ไม่เป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนไปในเมืองตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 (ที่แก้ไขแล้ว) มาตรา 8 ทวิ และประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 371

จากกระทู้พี่ธำรงอีกเช่นกัน.....

บ้านเช่า ผู้เช่าย่อมไม่ได้มีชื่อเป็นเจ้าบ้าน หรือไม่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านเลย.........

ถามคุณ HS1QIU ที่ว่าผิด ช่วยระบุให้ชัดว่า ผิดในเรื่องใด มีกฎหมายข้อใดรองรับ

ขออ้าง ฎีกานี้ ก็จบ แล้วหละครับ ตีความคำว่า ห้องเช่า หมายถึงห้องเช่าตามสัญญาเช่า ก็พอแล้วใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:29:40 PM »

ขออาศัยกระทู้นี้ถามปัญหาทำนองคล้าย ๆ กันสักหน่อย.........ดังนี้

ถ้าเดินถือปืนอยู่ในสวนยางของตนเอง    มีความผิดหรือไม่
โดยที่สวนยางแปลงนี้ไม่มีบ้านอยู่ในสวน (ทะเบียนปืนติดในบ้านซึ่งปลูกในที่ดินแปลงอื่น)

ขอผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ.........ขอบคุณครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 02:53:09 PM »

ขออาศัยกระทู้นี้ถามปัญหาทำนองคล้าย ๆ กันสักหน่อย.........ดังนี้

ถ้าเดินถือปืนอยู่ในสวนยางของตนเอง มีความผิดหรือไม่
โดยที่สวนยางแปลงนี้ไม่มีบ้านอยู่ในสวน (ทะเบียนปืนติดในบ้านซึ่งปลูกในที่ดินแปลงอื่น)

ขอผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ.........ขอบคุณครับ

คล้ายเอาปืนมาเฝ้านากุ้ง บ่อปลา  ไร่นา สวนผลไม้ ปกป้องกันทรัพย์สิน
ในผืนแผ่นดินของตนเอง
ผมว่าไม่น่าจะผิด   

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:50:53 PM »

ชัดเจนแล้วครับ....
แต่เพื่อความสบายใจ ผู้เช่าก็ไปทำสัญญาเช่าซะก็จบครับ.. Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 04:52:53 PM »

เสริมคุณตะบันไฟ........สวนยางของเราเอง.....ไม่ใช่เมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ
มีฏีกาพอเทียบเคียงได้ครับ..............

คำพิพากษาฎีกาที่ 7356/2546
        การกระทำอันจะเป็นความผิดฐานพาอาวุธปืนตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตรา 8 ทวิ วรรคหนึ่ง 72 ทวิ วรรคสอง จะต้องเป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว และไม่ใช่กรณีที่ต้องมีอาวุธปืนติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ โจทก์บรรยายฟ้องเพียงว่า จำเลยพาอาวุธปืนติดตัวไปที่ขนำนากุ้งไม่มีเลขที่ หมู่ที่ 3 ตำบลปากพนัง อำเภอปากพนัง จังหวัดนครศรีธรรมราช โดยจำเลยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว ทั้งไม่มีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์อันจะต้องพาอาวุธปืนติดตัวไป ฟ้องของโจทก์ดังกล่าวไม่ปรากฏเลยว่าจำเลยพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ ทั้งไม่ได้ความว่าขนำนากุ้งดังกล่าวเป็นเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะแต่อย่างใด เพียงการพาอาวุธติดตัวไปที่ขนำนากุ้งหาเป็นความผิดตามบทกฎหมายดังกล่าวข้างต้นไม่ ฟ้องเช่นนี้ย่อมเป็นฟ้องที่ขาดองค์ประกอบความผิด เป็นฟ้องที่ไม่ชอบด้วยประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา 158 (5) และลงโทษจำเลยในความผิดฐานนี้ ไม่ได้ ปัญหาว่าฟ้องคดีอาญาชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ เป็นปัญหาข้อกฎหมายที่เกี่ยวกับความสงบเรียบร้อย ศาลฎีกา มีอำนาจยกขึ้นวินิจฉัยได้แม้จำเลยจะมิได้ฎีกา

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 05:05:23 PM »

ขอโทษพี่ Ro@d ครับ ผมอ่านแล้วยังตีความไม่แตก แต่สรุปให้ตัวเองสั้นๆว่า
ถ้าเรามีปืน ป4. เป็นชื่อของเรา และเราอยู่ในเคหะสถาน ไม่ว่าจะเป็นบ้านใคร
ก็แล้วแต่ เราก็ไม่มีความผิดใช่ไหมครับ เพราะเราไม่ได้พกพาหรือนำพา ไปใน
ที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต ใช่มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ

ปีหน้าผมว่าจะลงเรียน นิติศาสตร์ รามฯ ซะหน่อยเพราะว่ามีสนามสอบที่นี่ด้วย
จะเถียงหน่อยก็ไม่ได้ พี่โปฯหาว่าเราหัวหมอ Grin

ไม่มีความผิด ตามที่เข้าใจถูกต้องแล้วครับ.

ที่ดิน เรือกสวน ไร่น่า บ่อกุ้ง บ่อปลา นาเกลือ สวนยาง สวนเงาะ สวนผัก ฯลฯ
ที่เป็นที่ดินมีเจ้าของ เป็นกรรมสิทธิ์ส่วนบุคคล ..ไม่ใช่ที่สาธารณะ จึงไม่ใช่ทางในเมือง ในหมู่บ้าน
ไม่มีความผิด ในเรื่องพาอาวุธปืนติดตัว ฯ   ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2007, 05:11:52 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์