เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:17:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อปืนวันเดียวจบมั้ยครับ  (อ่าน 1783 ครั้ง)
โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 03:52:56 PM »

พี่ๆครับคือว่าถ้าผมไปซื้อปืนที่ร้านโดยให้ที่ร้านขอป.4ให้จะทำเสร็จในวันเดียวมั้ยครับหรือมีกระบวนการอย่างไรบ้าง
รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับกำลังจะไปซื้อครับครับ(ผมใช้ทางด่วนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 05:27:03 PM โดย nightmare » บันทึกการเข้า

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 04:54:54 PM »

Shocked....
tin
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 04:57:23 PM »

จบเฉพาะเรื่องปืนครับ  ส่วนป - 4  ต้องนำใบคุมปืนจากร้าน ไปที่อำเภอ  ช้าหรือเร็วขึ้นอย่กับลีลาของแต่ละคน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 05:29:05 PM »

จบเฉพาะเรื่องปืนครับ ส่วนป - 4 ต้องนำใบคุมปืนจากร้าน ไปที่อำเภอ ช้าหรือเร็วขึ้นอย่กับลีลาของแต่ละคน
           ใช่ครับ  ก็ได้ตังค์แล้วนี่   Grin Grin Grin Grin
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 05:46:16 PM »

พี่ๆครับคือว่าถ้าผมไปซื้อปืนที่ร้านโดยให้ที่ร้านขอป.4ให้จะทำเสร็จในวันเดียวมั้ยครับหรือมีกระบวนการอย่างไรบ้าง
รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับกำลังจะไปซื้อครับครับ(ผมใช้ทางด่วนครับ)

ป4ไม่ต้องขอครับ...
มีป3นําไปซื้อปืน...ถ้าเป็นป3ออกที่กทม.ซื้อในกทม.ร้านจะมีบริการเอาป3ไปออกป4ให้ครับ...
แต่ตจว.จะต้องไปทําเองที่ท้องที่

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โมเช่ ดายัน
ยิ้มได้เมืื่อถูกเยอะ หัวเราะเมื่อถูกเย้ย เฉยเมยเมื่อถูกชม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 05:57:11 PM »

คือผมยังไม่ได้ไปขอ ป.3 แต่จะให้ทางร้านทำให้ครับท่านdaimyo

เลิกกักขังความรัก อย่าคิดว่าเขาเป็นของเราเท่านั้นห้ามเป็นอื่น ถ้าเกิดเขาจะไป
ก็เป็นอิสระของเขา แม้เราจะรู้สึกว่าเสียเวลาหรืออะไรที่ผ่านมาเหลือเกิน
ก็เพราะถ้าเราจะไปเราเองก็ไม่อยากจะให้ใครมาขังเราไว้เหมือนกัน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 06:38:16 PM »

คือผมยังไม่ได้ไปขอ ป.3 แต่จะให้ทางร้านทำให้ครับท่านdaimyo

ป3ใช้เวลาประมาณ30-45วันครับ...กว่าจะทราบผล

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 07:02:43 PM »

ทางร้านก็เก็บค่าใช้จ่ายสิ อยู่กรุงเทพห่างจากร้าน 2 กม.กว่าเอง จะเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มทำไมช้ากว่าครับ เดินไปหน่อยเอกสารก็ต้องจัดเหมือนกันทุกอย่าง  กรุงเทพต้องพิมพ์ลายมือสอบประวัติ จากทางสำนักงานตำรวจแห่งชาติด้วยครับ ถ้าต่างจังหวัดไม่ทราบข้อมูลครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 09:45:18 PM »

ถ้ามีภูมิลำเนาอยู่ในกทม. ลองดาวน์โหลดหน้านี้มาดูครับ http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/people/gun/gun.pdf
เตรียมเอกสารแล้วก็ไปยื่นคำร้อง.....ราวๆ๓๐-๖๐วันได้ป.๓ ....ซื้อปืนได้แล้วเอาปืนไปตรวจยื่นคำร้องขอป.๔ ... อีกราว๑๕วันก็ได้ป.๔
เป็นพลเมืองดี ทำตามกฎหมาย ไม่จ่ายเบี้ยบ้ายรายทาง น่าภูมิใจออก  Grin

โมเช่ ดายัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 10:06:37 PM »

ถ้ามีภูมิลำเนาอยู่ในกทม. ลองดาวน์โหลดหน้านี้มาดูครับ http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/people/gun/gun.pdf
เตรียมเอกสารแล้วก็ไปยื่นคำร้อง.....ราวๆ๓๐-๖๐วันได้ป.๓ ....ซื้อปืนได้แล้วเอาปืนไปตรวจยื่นคำร้องขอป.๔ ... อีกราว๑๕วันก็ได้ป.๔
เป็นพลเมืองดี ทำตามกฎหมาย ไม่จ่ายเบี้ยบ้ายรายทาง น่าภูมิใจออก  Grin

คือแบบว่าผมเคยไปขอแล้วแต่ขาดหนังสือรับรองความประพฤติเจ้าหน้าทีี่บอกว่าทำไม่ได้
อีกอย่างครับผมไม่รู้จักข้าราชการเลยซักคนม่ายมีใครเซ็นให้ อยากซื้อปืนก็เลยคิดว่าวิธีนี้น่าจะเหมาะ
ที่สุดครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 10:15:23 PM »

รู้จักกับครูที่โรงเรียนเก่าหรือเปล่าครับโรงเรียนของรัฐที่สอนเรามานะครับท่านคงมีระดับไปไกลแล้ว ลองคุยดูก่อนครับ
        ลองสมัครอบรมอาวุธปืนที่สนามเช่น ศรภ.  เมื่ออบรมเสร็จแล้วมีวุฒิบัตร แล้วลองปรึกษาครูฝึกดูสิครับ ได้ความรู้ ได้ฝีมือ ได้รู้จักกับเพื่อนใหม่ๆ บางทีท่านอาจจะช่วยเหลือได้ ดีกว่าเอาเงินไปให้ฟรี ๆ เอาเงินจำนวนนี้ไปอบรมก็คงพอ ๆกันดีกว่าเสียเปล่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2007, 10:29:25 PM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 10:37:43 PM »

เป็นพลเมืองดี ทำตามกฎหมาย ไม่จ่ายเบี้ยบ้ายรายทาง น่าภูมิใจออก Grin

คือแบบว่าผมเคยไปขอแล้วแต่ขาดหนังสือรับรองความประพฤติเจ้าหน้าทีี่บอกว่าทำไม่ได้
อีกอย่างครับผมไม่รู้จักข้าราชการเลยซักคนม่ายมีใครเซ็นให้ อยากซื้อปืนก็เลยคิดว่าวิธีนี้น่าจะเหมาะ
ที่สุดครับ
หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติ ก็ต้องทำบันทึกแนบไปเลยครับว่าไม่สามารถหาข้าราชการซี๖ขึ้นไปมารับรองความประพฤติได้
บอกขอให้นายทะเบียนฯสอบถามไปยังสน.พื้นที่........ของเรา
ทางวังไชยาจะมีหนังสือไปสอบถามความประพฤติเราจากทางตำรวจเอง.........บางทีตร.อาจแจ้งให้เราไปพบสักหน่อย ..... ไม่ว่ากัน ...คนดีไม่ต้องกลัวขึ้นโรงพัก

Smiley

โมเช่ ดายัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2007, 08:58:47 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับเดียวผมจะลองดูครับ

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2007, 10:45:45 AM »

ไม่ต้องทางด่วนหรอกครับ  รอ 30-45 วัน คงไม่นานเกินไป   ไปทางธรรมดาเนี่ยแหละ  อย่าไปสร้างนิสัยให้ จนท. และร้านค้า  Wink

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
หน้า: [1]
  พิมพ์