เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:33:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชวนสมาชิกมาใช้เลขไทยกันเถอะครับ  (อ่าน 2408 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 11:46:10 AM »

ไหนๆ บอร์ดเราก็มีการรณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยกันในขั้นดีมากอยู่แล้ว... ผมเลยอยากจะขอเชิญชวนชาว อวป. มาใช้เลขไทยในกระทู้กันครับ... อาจจะยกเว้นในกรณีที่ไม่สามารถใช้เลขไทยได้ครับ

...ผมจะเริ่มวันนี้เป็นต้นไปครับ... ที่ทำงานผมเวลาพิมพ์เอกสารต่างๆ ผมก็ใช้เลขไทยอยู่แล้วครับ... เลยอยากชวนสมาชิกใช้เลขไทยในเว็บด้วยครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 11:50:28 AM »

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 12:09:14 PM »

ดีครับ...สนับสนุน๑๐๐เปอร์เซ็นต์

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 12:19:15 PM »

ดีครับ...สนับสนุน๑๐๐เปอร์เซ็นต์

ร้อยละ ๑๐๐ สิครับพี่ ฮิ ฮิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 12:57:06 PM »

โดยมาก ผมก็ใช้อยู่ครับ เพราะเป็นคอมโน้ตบุ๊ค ขี้เกียจกดเปลี่ยนภาษา....ใช้เลขไทยซะเลย ง่ายดี  แถม เป็นการอนุรักษ์ไปในตัวด้วย...ขอบคุณครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2007, 06:00:20 PM โดย สิงห์บ้า » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 02:42:53 PM »

แต่บางทีเวลาส่งหนังสือเข้าไปในเขต... เจ้าหน้าที่บางฝ่ายตีกลับครับ... บอกว่าไปเปลี่ยนตัวเลขให้เป็นเลขอารบิกด้วย... สงสัยอ่านเลขไทยไม่ออกครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 03:15:23 PM »

น่าจะเป็นไปได้ว่าตัวเลขบางตัว หากสายตาไม่ดี หรือตัวอักษรมีปัญหา(ไม่ว่าจะตัวเล็กหรือไม่ชัด) อาจจะทำให้เข้าใจผิดได้ค่ะ Wink
๑๒๓๔๕๖๗๘๙๐ 1234567890
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2007, 03:29:12 PM โดย ozero » บันทึกการเข้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 04:14:44 PM »

ได้สิครับ เริ่มวันนี้เลย
วันนี้วันที่ ๒๐ กันยายน  ๒๕๕๐

น่าจะเป็นไปได้ว่าตัวเลขบางตัว หากสายตาไม่ดี หรือตัวอักษรมีปัญหา(ไม่ว่าจะตัวเล็กหรือไม่ชัด) อาจจะทำให้เข้าใจผิดได้ค่ะ Wink

อะไรกันเจ๊ นี่ออกตัวไม่อยากใส่แว่นสายตายาวใช่ม้า คริ  คริ

รักในหลวง
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 04:57:14 PM »

อะไรกันเจ๊ นี่ออกตัวไม่อยากใส่แว่นสายตายาวใช่ม้า คริ  คริ

555...อีตาบ้า โดนจับได้อีกแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 05:32:25 PM »

หลงรัก

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
nat7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 07:33:08 PM »

หน่วยงานทางการศึกษา  หนังสือราชการ  การลงเวลาของบุคลากรก็ได้ใช้เลขไทยมาระยะเวลาหนึ่งแล้วครับ  แต่หน่วยงานอืนผมก็ไม่ทราบเช่นกัน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 07:52:15 PM »

ขออนุญาตครับ

ผมเคยหาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัวมาแล้ว  ในห้องสมุดแห่งหนึ่ง ที่ยังคงใช้การยืมคืนแบบใช้การ์ดเขียน

ผมเขียนเลขไทย ไปยื่นที่เคาเตอร์  เจ้าหน้าที่อายุไม่เกิน ๓๐ ทำหน้างง ๆ

เจ้าหน้าที่  :  คุณคะ นี่คุณเขียนอะไรมาคะเนี่ย แก้ก่อนนะคะ
ผม            :  ผิดตรงไหนครับ  
เจ้าหน้าที่  :  เนี่ย...เลขอะไรคะเนี่ย เขาเลิกใช้กันแล้วนะคะ
ผม            :  เลิกเมื่อไหร่ ไม่เลิกที ยังใช้อยู่ ในค่ายทหารต้องใช้แบบนี้ทั้งนั้น
เจ้าหน้าที่  :  ก็นั่นมันในค่ายทหาร นี่มันห้องสมุด ห้องสมุดต้องใช้เลขอารบิค ใช้เลขไทยไม่ได้
ผม            :  ทำไมไม่ได้ครับ ...
เจ้าหน้าที่  :  ไม่ได้ก็ไม่ได้สิคะ ไม่รู้ล่ะ ถ้าคุณไม่แก้ ฉันไม่ไห้คุณยืมจริง ๆ ด้วย
ผม            : ไม่แก้ครับ...นอกจากคุณจะบอกว่า ทำไมถึงใช้เลขไทยไม่ได้ เอาระเบียบมาดูหน่อยซิ (ตอนนี้ เริ่มเสียงดัง)
เจ้าหน้าที่  : คุณนี่ พูดไม่รู้เรื่อง... (แล้วแกก็โทร.เรียกหัวหน้าแกมา)
หัวหน้า     :  ทำไมคุณใช้เลขไทยล่ะครับเนี่ย คนอื่น ๆ ไม่เห็นใช้แบบนี้เลย บลา บลา ๆๆๆ...(พล่าม...ยาว)
ผม           :  ผิดตรงไหนครับ ...(เสียงแข็ง บอกให้รู้ว่า เอาเรื่องเต็มที่)
หัวหน้า     :  ....... Angry Angry
ผม            :  ถ้าคุณไม่ให้ผมยืม คุณก็เอาระเบียบมา ว่าห้ามใช้เลขไทย ถ้าเอามาไม่ได้ก็ ให้ผมยืมได้แล้ว.. Wink

หัวหน้าเขาไปซุบซิบกับเจ้าหน้าที่ แล้วเดินออกไป เจ้าหน้าที่เอาหนังสือผมไปประทับวันที่ แล้วส่งให้ผม ไม่พูด ไม่มองหน้า

ผมฝากน้องไปคืนหนังสือ   ผ่านไปเกือบปี  ผมเข้าไปอีกที เจ้าหน้าที่คนเดิมมาจัดหนังสือที่ชั้น เจอผมก็ยิ้มให้ ผมก็ยิ้มตอบ แล้วหยิบหนังสือ กะเล่นมุกเดิม     แต่......

.....เขาเปลี่ยนเป็นบาร์โค้ดไปแล้ว....

ด้วยความเคารพครับ
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 09:25:49 AM »

ขอชมเชยหน่วยงานทางทหารครับ... อนุรักษณ์เลขไทยไว้อย่างเหนียวแน่น... ทุกอย่างเป็นเลขไทยหมดเลย... แม้แต่ทะเบียนรถ... ผมเคยขอเบอร์โทรของทหารท่านหนึ่ง... ซึ่งเคยเป็นครูฝึก รด. สมัยผมเรียนมัธยม... มาเจอกันตอนที่ผมเป็นครูแล้ว... ท่านเขียนเป็นเลขไทยให้เลยครับ
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2007, 11:35:08 AM »

๑  ในความภาคภูมิใจของประเทศของเราครับ  หลงรัก
หน้า: [1]
  พิมพ์