เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:24:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาเรื่องการดูทิศทางลม กับวิถีกระสุนครับ  (อ่าน 7143 ครั้ง)
monster_dee04
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:23:18 AM »

ขออภัยที่รบกวน ครับ ....ถ้าผมใช้ cz 453 ยิงเป้ากระดาษ ในระยะ 100 เมตร ทิศทางลมมีผลกับวิถีตกกระทบของกระสุนแน่นอน อบากถามว่า
1. ถ้าผมยิง ตามกระแสลม โดยมีลมพัด จากทางด้านหลัง วิถีกระสุนจะเป็นอย่างไรครับ  ( ยิงที่กลางแจ้ง ในสวนครับ พื้นที่โล่งๆ มีลมพัดต่อเนื่อง แรงประมาณธงสะบัดยามเช้า )
2. ในทางกลับกัน ถ้าผมยิง สวนกระแสลม วิถ๊จะเปลี่ยนไปอย่างไร ( มันจะมุดลง หรือ เหินขึ้น หรือป่าว )
3. เส้น ขีด ๆ ใน สโคปส์  ที่เราส่องเห็น นั้น  มีระยะ หรือมีหน่วยเรียกอย่างไรครับ
4. ถ้า ยิง โดยจะดูวิถีกระสุน เราจำเป็นหรือไม่ที่จะต้องส่องที่จุดดำ ตรงกลางเป็นนัดแรก หรือว่า ยิงชดเชย ตามกระแสลมได้เลยครับ
*** ขอบพระคุณ ล่วงหน้า ครับท่านผู้รู้ ทุกท่านที่สละเวลามาตอบกระทู้ ขอบพระคุณครับ ***

จาก...ผู้ด้วยประสบการและความรู้ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยขอรับ ......

peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:59:22 AM »

ผมเป็นผู้มีประสบการณ์น้อยนะครับผิดถูกอย่างไรกรุณาให้อภัย
ในตำรา sniper แจ้งว่ามีทิศทางลม 3 ชนิดที่มีผล นี่นคือ
1. full value จะพัดในทิศ 3 และ 9 นาฬิกา
2. half value คือลมที่มีขนาดเท่ากันพัดในทิศ 1 , 2,4,5,7,8,,10,11 จะหอบกระสุนไปไม่เท่า full value
3. no value คือลมที่พัดในทิศ 6, 12น. มีผลน้อยถึงไม่มีผลครับ ตามด้านล่าง
"Since the sniper must know how much effect the wind will have on the bullet, he must be able to classify the wind. The best method is to use the clock system (Figure 3-19). With the sniper at the center of the clock and the target at 12 o'clock, the wind is assigned three values: full, half, and no value. Full value means that the force of the wind will have a full effect on the flight of the bullet. These winds come from 3 and 9 o'clock. Half value means that a wind at the same speed, but from 1,2,4,5,7,8, 10, and 11 o'clock, will move the bullet only half as much as a full-value wind. No value means that a wind from 6 or 12 o'clock will have little or no effect on the flight of the bullet. "
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:08:09 AM »

ต่อคำถามจ้อ 3
ขีดที่ ปรากฎเป็นเส้รเล็กหรือกลมๆเรียก mil-dot ใช้ในการวัดระยะและประมาณค่าเบี่ยงเบนวิถีกระสุนครับ
ตามข้อมูล bushnell 1 ขีดด้านซ้ายขวาบนล่างแทน 3 MOA (minute of angle) =3 นิ้ว ที่ 100 หลา นั่นคือ ถ้าเล็ง 1 ขีดล่างเล็กกระสุนจะสูงขึ้น 3 นิ้วที่ 100หลา 1หลาไม่เท่า 1 เมตรนะครับแต่ใกล้เคียงกันดังนั้นมีค่า
3 นิ้วที่ 100หลา
6 นิ้ว ที่ 200หลา
9 นิ้ว ที่ 300หลา
ผิดถูกอย่างไรขออภัย
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:14:04 AM »

ถ้ายิงดูวิถี ผมคิดว่าควรเล็งตรงกลางครับ เพื่อดูว่าจุดกระสุนตกมีค่าสูง-ต่ำกว่าเส้นเล็งมากน้อยแค่ไหน เป็ควรตีเป็นตารางนิ้วเพื่อความชัดเจนและทราบระยะยิงที่แน่นอน เช่น 50 100 200 มตร เราจะทราบทันทีว่าระยะนั้นกระสุน ขึ้นลงเท่าไร ต้องพยายามหาสนามที่ไม่มีลมคอย effect นะครับ ซึ่งเข้าใจว่ายากพอควร ช่วงนี้เข้าหน้าหนาวแล้วลมแรง การเล็งก็ใช้วิธีสงบและเยือกเย็น เล็งและรอ จนลมสงบแล้วจึงลั่นไก หากไม่เหนื่อยเสียก่อน
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:06:37 PM »

เคยเจอของจริงที่สนามนวมินทร์ครับ  บอกได้คำเดียวว่านึกถึงตำราไม่ทันเลยครับ  ลมพัดจากซ้ายมาขวาซักพักก็หยุด แล้วกลับขวามาซ้าย ทั้งสองแบบมีทั้งแรงทั้งเบา  แถมแดดแรงจนมองเป้าแล้วเบลอๆครับ
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:13:50 PM »

เคยเจอของจริงที่สนามนวมินทร์ครับ  บอกได้คำเดียวว่านึกถึงตำราไม่ทันเลยครับ  ลมพัดจากซ้ายมาขวาซักพักก็หยุด แล้วกลับขวามาซ้าย ทั้งสองแบบมีทั้งแรงทั้งเบา  แถมแดดแรงจนมองเป้าแล้วเบลอๆครับ
ยังงี้มันต้องเล่นปืนกลไปเลย เพ่
monster_dee04
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 06:47:32 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์ ทุกท่านคับ
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:26:42 PM »

....ที่นี่ถึงได้ชื่อว่าเป็นสนามปราบเซียนครับ.....
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 10:58:25 AM »

ยังงี้มันต้องเล่นปืนกลไปเลย เพ่

คิก คิก
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 10:59:01 AM »

....ที่นี่ถึงได้ชื่อว่าเป็นสนามปราบเซียนครับ.....

Shocked  Grin
ttt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 11:33:26 AM »

- เท่าที่ผมทราบ ถ้ามีลมส่งลูกจะกินสูง ลมสวนทางจะกินต่ำ แต่ 100 เมตรไม่ค่อยมีผลมากครับพอรับได้
  - เส้นขีด หรือจุดในกล้อง ต้องดูในคู่มือของกล้องแต่ละตัวครับว่าเค้าออกแบบมาให้ใช้ยังไง
  - ยิงดูวิถีตกกระสุนใช้กระดาษขาว แผ่นใหญ่หน่อย จุดสีดำเอาไว้จากขอบบนลงมาซัก 8-10 นิ้วแล้วเดินไปยิงไปที่จุดดำที่เดียว
    ยิงกลุ่มละ 5 นัด แล้วค่อยถอยระยะไล่ตั้งแต่ 25 50 75 100....เมตร หรือ แล้วแต่ชอบครับ Grin **ถ้ายิงแต่ละกลุ่มแล้วพักทำความสะอาดลำกล้องได้ยิ่งดีครับ
    เสร็จแล้วค่อยเอาเป้ามาจดบันทึกว่าแต่ละ ระยะ ลูกปืนของเราจะสูงหรือต่ำกว่าจุดเล็งกี่นิ้วครับ ใช้ลูกยี่ห้อที่ใช้ประจำนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์