เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:31:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นำลูกที่เก่าๆไปยิงครับช่วยดูให้หน่อยครับ  (อ่าน 4369 ครั้ง)
kiam
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

ไวเงียบเฉียบขาด

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 05:57:25 PM »

ลูก 9 มม. เก่าเก็บมานานมากครับประมาณ 10 ปี เลยลองเอาใส่ glock ไปยิงที่สนามครับ
ผลออกมาเป็นอย่างที่เห็นครับ   ขอบคุณครับ
เป้าวงกลม ระยะ 15 เมตร

เป้าหุ่น ระยะ 20 เมตร

ปลอกกระสุนหลังจากยิงครับ สงสัยว่าทำไม เป็นรอยครับ(ตามรูป) แต่ไม่เป็นทุกลูกนะครับ ยิงจังหวะช้าบ้าง และ เร็วบ้างครับ มีผลกับปลอกกระสุนหรือปล่าวครับ

ด้านบนครับ ปลอกเบี้ยวด้วย

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 06:31:30 PM »

รอยที่ขอบปลอกน่าจะเกิดจากการขูดกับสไลด์ครับ
ลองถอดสไลด์ออกมาหงากดูน๊ะครับ จะเป็นว่ามันจะมีสันตรงกลาง ซึ่งเป็นตัวสำหรับดันท้ายกระสุนนัดใหม่เข้ารังเพลิง ช่วงจังหวะที่สไลด์ถอยหลังเพื่อป้อนลูกใหม่เจ้าสันนี้มันเลยขูดโดนครับ
ส่วนรอยยุบของปลอกผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่คิดว่าเกิดจากสาเหตุเดียวกันครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
kiam
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

ไวเงียบเฉียบขาด

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 07:07:30 PM »

แล้วรอยที่ว่าจะเป็นตอนก่อนยิงหรือหลังยิงครับ ดูจากรอยน่าจะเกิดจากหลังยิงหรือปล่าวครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 08:24:35 PM »

คิดว่าเป็นรอยก่อนยิงน๊ะครับเพราะสไลด์ถอยทำให้เกิดลอยแล้วค่อยป้อนลูกเค้ารังเพลิงครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
kung13kunpon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 10:35:52 PM »

น่าคิดนะครับ

ด้วยสองมือสองเท้าที่ก้าวมั่น
 จะสร้างฝันด้วยแรงอันแข็งขืน
 จะคว้าจันทร์งามยามค่ำคืน
 จะหยัดยืนปีนไปให้ถึงดาว
taskforce_399
orachun1147@hotmail.com
Newbie
*

คะแนน 1

ยิงให้โดน อย่าโดนยิง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 03:23:38 PM »

ไม่แน่ใจว่า ปลอกล่วงกระทบพื้นซีเมนต์ แล้วบุบ เป็นรอยหรือเปล่าครับ   ไหว้

การรักษาชาติไทย ไม่ใช้หน้าที่ของใครคนใดคนหนึ่ง แต่เป็นของพวกเราทุก ๆ คน
(ชาติไทยจะยิ่งใหญ่  เมื่อคนไทยรู้รักสามัคคี)
John smith
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 02:19:50 PM »

ไม่แน่ใจว่า ปลอกล่วงกระทบพื้นซีเมนต์ แล้วบุบ เป็นรอยหรือเปล่าครับ   ไหว้
อิอิ นั่นนะสิครับพี่น้อง ถ้าตกบนพื้นหญ้าก็อาจจะไม่เป็นก็ได้ครับพี่น้อง อิอิ Grin Grin

รักครอบครัว ไม่ต้องกลัวใคร
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:04:45 PM »

..10..ปี..... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:34:33 PM »

ถามต่อว่า ปลอกดีดไปทางไหน ครับ ข้ามหัวไปข้างหลัง หรือ ออกไปทางด้านข้าง ถ้าเป็นลูกจริง ปลอกดีดความหัวไปทางด้านหลัง ถ้าลูกแรงอ่อนอาจจะตกใส่หัว ใส่แขน ได้ อาการนี้ จะเป็นขาเกี่ยวปลอกยังจับลูก มากเวลาคัดปลอกแล้วปลอกไปถูกขาเตะปลอก และขอเกี่ยวปลอกจับจานท้ายมากเลยดีดออกไม่ทัน จะเกิดอาการฝาดด้านข้างกับสไลด์ ถอดออกดูบริเวณใต้ ช่องคัดปลอกจะมีรอยถลอก มองเห็นเลยครับ G21 ของผมก็เป็น  ถ้าเป็นแบบนี้ มีสองทางแก้ ยิงรอให้สึกไปเอง หรือ ถอดขาเกี่ยวมาฝนให้มนเล็กน้อย หายขาดครับ

แต่ถ้าไม่ใช่ตามนี้ ก็ข้ามไปนะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:46:37 PM »

เรื่องนี้ เคยมีการสนทนากันมาหลายครั้งแล้ว ปัญหา เกิดจากปลอกไปฟาดกับช่องคายปลอก .
เรื่องนี้ อาจแก้ได้โดยเปลี่ยนองศาของตัวเตะปลอก ..
เพียงไปบอกเล่าอาการให้ช่างปืน.. จะแก้ไขได้มากยาก นัก .. หรือจะปล่อยไว้ ก็ไม่เป็นไร

กระสุน ปืน ๑๐ ปี มันไม่ได้ด้า่นไม่เสื่อม อย่างที่จะเข้าใจกันหรอกครับ ..

กระสุนที่ด้าน หรือเสื่อมนั้นเกิดจากการเก็บไม่ดี ถูกความร้อน ชื้น ซ้ำซาก ยาวนาน มันถึง
จะเสื่อม..  ผมยิงกระสุนจริง จนลืมจำนวนไปแล้ว ไม่เคยด้านสักนัด
เว้นแต่ไปเจอกระสุนที่ห่วย อย่างกระสุนซ้อม .. หรือกระสุน Rifle ฝังดินจนขี้เกลือ กินปลอก.  Grin

ks1som
อย่าอยู่อย่างหวาดกลัว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 09:23:06 PM »

กลุ่มพอใช้ได้นะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์