เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:32:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง ปถ. .............(ปืนรถถัง)  (อ่าน 5150 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 03:55:04 PM »

เคยอ่านมานานมากแล้ว คือสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง อเมริกันส่งอาวุธไปยุโรปโดยมีนายทหารเรือเป็นคนควบคุม แต่บังเอิญนายทหารเรือคนนี้ แกเป็นทหารม้ายานเกราะมาก่อน แล้วบาดเจ็บ ต้องออกจากประจำการ แล้วถูกเรียกกลับมาเป็นทหารเรือให้ควบคุมการขนส่งอาวุธ
ส่วนเรืออูเจ้ากรรม ขี้เหนียวตอร์ปิโด หลอกล่อโจมตีจนกระทั่งเรือพลัดหลงออกมาจากคอนวอย แล่นเท้งเต้งอยู่ลำเดียว ไม่มีเรือรบคุ้มกัน เรืออูเลยโผล่ขึ้นมา สั่งให้ลูกเรืออพยพ จะยิงด้วยปืนใหญ่เพราะเสียดายตอร์ปิโด ปรากฏว่านายทหารคนนี้ แกไม่ยอมแพ้ง่าย ๆ อาศัยจังหวะที่ลับตา ถอยรถถังขึ้นแรมพ์ให้หัวทิ่มลง พอได้จังหวะแกก็ยิงเรืออู ใส่เอา ๆ ไม่ให้ดำน้ำหนีได้ แล้วดวลกับปืนใหญ่เรือ แป๊บเดียวเรืออูก็จม
งานนี้ผมว่าทหารเรืออดีตทหารม้าท่านนั้นคงได้เหรีญกล้าหาญ...ส่วนกัปตันเรืออูคงยอมตายพร้อม ๆ กับเรือ(ขื่นกลับมีหวัง......ไม่ต้องเหี้ยมฮิตเลอร์หรอกครับเป็นผมผมก็ไม่เอาไว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน)

โอ้ เพิ่งเคยได้ยินเรื่องแบบนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

ช่วงแรกๆ เรืออูเยอรมันชอบทำแบบนี้บ่อยๆ จริงๆ ครับคุณซีอุส เคยดูสารคดีที่ที่เรืออูเยอรมันถ่ายมาเอง ช่วงแรกๆ ขบวนเรือสินค้าไม่มีเรือรบคุ้มกัน ลอยขึ้นมาประกาศโทรโข่ง หรือส่งสัญญาณไฟให้ลูกเรือสละเรือแล้วก็เอาปืนใหญ่ 88 มม. บนดาดฟ้ายิงเรือสินค้า คือตอร์ปิโดเนี่ยขนไปได้น้อย ถ้ายิงได้เขาจะยิงก่อน ทีนี้ไปเจอเรือสินค้าที่ปล่อยรถถังออกมา กั๊ก กั๊ก

ปล. แต่เรื่องเรือดำน้ำยิงตอร์ปิโดมาทางชายหาดแล้วไถลมาโดนรถถังเนี่ย.........

จำได้ว่าเรือ U ยุคแรก ๆ ยังยิงตอร์ปิโดใต้น้ำไม่ได้ ต้องลอยลำขึ้นมายิงครับ และเรื่องขี้เหนียวตอร์ปิโดก็ไม่ใช่อะไร เพราะรุ่นแรก ๆ ยังบรรจุเพิ่มไม่ได้ครับ ... ออกจากท่ามีเท่าไรก็เท่านั้น

เวลาสงคราม แรก ๆ ก็ดูมีวัฒนธรรมกันดี ตอนหลัง ๆ ไม่ดูหน้าอินทร์หน้าพรหม พ่อ U เราก็ซัดดะเหมือนกันครับ  Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 04:06:37 PM »

สมัยสงครามโลกครั้งที่สองยิงใต้น้ำได้สบายบรื่อครับ ตั้งได้ด้วยว่าจะให้วิ่งไปแค่ไหนแล้วค่อยลอยขึ้นมาเกือบถึงผิวน้ำ เรื่องขี้เหนียวนี่อย่างว่าจิงๆ นอกจากที่บรรจุในท่อตอร์ปิโดแล้วก็มีเหลือในเรืออีกไม่ก็ลูก ความรู้สึกของลูกเรือก็อยากยิงๆ ไปเพราะจะได้ยัดลูกใหม่เข้าไปในท่อเพิ่มเนื้อที่ในเรือ

เรื่องนี้เยอรมันลำบากจริงๆ ไม่มีปัญญาส่งเรือผิวน้ำมาเติมตอร์ปิโดแหงๆ ฐานทัพห่างๆ ที่จะเติมก็ไม่มี

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 04:43:28 PM »

ขอบคุณพี่L/E กับพี่จักกฤษ ครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
hanaga
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 11:34:06 AM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับว่าปืนที่อยู่บนเรือดำน้ำ มันโดนน้ำตลอดเป็นเวลานานแล้วมันไม่เป็นสนิมหรือครับ ยิ่งปืนกลแล้วไม่เสียหายหรือครับ เพราะน้ำทะเลมันกัดเหล็ก จากหนังเรื่อง U571 ครับ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 12:11:56 PM »

ร่วมสงสัยอีกคน ใครรู้ตอบที. Shocked
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 04:25:00 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับว่าปืนที่อยู่บนเรือดำน้ำ มันโดนน้ำตลอดเป็นเวลานานแล้วมันไม่เป็นสนิมหรือครับ ยิ่งปืนกลแล้วไม่เสียหายหรือครับ เพราะน้ำทะเลมันกัดเหล็ก จากหนังเรื่อง U571 ครับ
เดาว่าสาเหตุที่น้องหนิมไม่ถามหาก็เพราะน้องหนิมกลัวสำลักน้ำครับเอ๊ยไม่ใช้เนื่องจากไม่มีO2ทำปฎิกริยาน้องหนิมเลยไม่ถามหา.... Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 05:47:16 PM »

เดาว่าสาเหตุที่น้องหนิมไม่ถามหาก็เพราะน้องหนิมกลัวสำลักน้ำครับเอ๊ยไม่ใช้เนื่องจากไม่มีO2ทำปฎิกริยาน้องหนิมเลยไม่ถามหา.... Grin

Grin ลืมไปแล้วหรอครับว่าน้ำคือ H2O นะท่านเลีย เอ๊ย! เลขา Grin
 Grin ผมว่าสนิมน่ะเกิดแน่ แต่เท่าที่สังเกตเหล็กในน้ำ จะเกิดสนิมยากกว่าเหล็กที่เปียกแล้วไปแห้งในอากาศ Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 08:24:34 PM »

เรือดำน้ำดีเซล ไม่ได้อยู่ใต้น้ำได้เป็นเดือน ๆ อย่างเรือนิวเคลียร์   พอแบตเตอรี่หมดก็ต้องขึ้นมาติดเครื่องยนต์เพื่อชาร์จแบต  ถึงจะอยู่นิ่ง ๆ เพื่อเซฟไฟ แต่อ็อกซิเจนสำหรับหายใจก็หมด  รวมทั้งไฮโดรเจนที่ออกมาจากแบต ก็จะสะสมจนอาจจะเกิดระเบิดได้  จึงต้องขึ้นผิวน้ำ พอจะมีโอกาสทำความสะอาดปืน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์