เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:31:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุกบ้าน..ยึดปืน  (อ่าน 6725 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:27:06 PM »

เข้าใจแล้วครับ.....ขออภัย  Grin
นึกว่าอยู่ดีๆจะมีคนตีขลุมว่าเป็นจนท.ตร.  เข้ามาในบ้านเวลาวิกาล อ้างว่าน่าจะมีปืนผิดมือในบ้าน..... Shocked

เรียนพี่ธำรง..........

โชคดีที่ไม่เข้าบ้านผมครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:31:51 PM »

เข้าบ้านเสธฯแบบนี้ก็ตายฟรีซิครับ  ขำก๊าก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 11:13:44 PM »

ป.วิอาญา  มาตรา 78 พนักงานฝ่ายปกครองหรือ ตำรวจจะจับผู้ใดโดยไม่มีหมายจับหรือคำสั่งของศาลนั้นไม่ได้ เว้นแต่
(1) เมื่อบุคคลนั้นได้กระทำ ความผิดซึ่งหน้าดังได้บัญญัติไว้ใน มาตรา 80

ป.วิอาญา ม. 98  (2) เจ้าพนักงานซึ่งทำการค้นมีอำนาจจ ับบุคคลหรือสิ่งของอื่นใน ที่ค้นนั้นได้ เมื่อมีหมายอีกต่างหาก หรือในกรณีความผิดซึ่งหน้า

*** อาวุธปืนผิดมือ  =  ความผิดซึ่งหน้าครับ ***

มาเติมให้ตามที่เข้าใจ นะครับ
อาวุธปืนผิดมือในที่ระโหฐาน..  ไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้าครับ
แต่เป็นเรื่องของการครอบครองอาวุธปืนไว้โดยไม่ได้รับอนุญาต

ความผิดซึ่งหน้า เป็นเรื่องพฤติการณ์ การกระทำผิดของบุคคล ครับ.
ในที่ระโหฐาน ข้อเท็จจริง ที่จะเป็นความผิดซึ่งหน้า ยากมากครับ.

ถ้ามีหมายค้น แล้วทำการค้นให้พบสิ่งของที่ผิดกฎหมาย หรือมีไว้เป็นความผิด
ผู้ครอบครองจะต้องถูกจับกุมดำเนินคดีด้วย โดยไม่ต้องมีหมายจับ.

ถ้าจะจับบุคคล จะต้องมีทั้งหมายค้น และหมายจับไปด้วยพร้อมกัน ครับ.

เข้าใจแล้วครับ.....ขออภัย  Grin
นึกว่าอยู่ดีๆจะมีคนตีขลุมว่าเป็นจนท.ตร.  เข้ามาในบ้านเวลาวิกาล อ้างว่าน่าจะมีปืนผิดมือในบ้าน..... Shocked

เรียนพี่ธำรง..........

โชคดีที่ไม่เข้าบ้านผมครับ

..  Cheesy Cheesy Cheesy : บ้านผมก็เหมือนกัน.. เชื่อว่าผู้จะเข้าค้น จะต้องให้ผู้กำกับสถานี ในท้องที่นั้น..
ไปอธิบายความกับผู้บัญชาการภาค . ด้วยตนเอง.  Smiley

surway
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:04:33 AM »

เรื่องนี้มันแปลกๆอยู่นา  ช่วยเพิ่มลายละเอียดหน่อยครับ
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 01:43:32 AM »

.....เจอปืนพกสั้นในห้องนอนของรุ่นน้องจึงยืดไปโรงพัก  ใบ ป.4  น้องเอาไปด้วยอยู่ที่ กทม.( เหตุเกิดที่ หาดใหญ่ ) ......

บ้านของเจ้าของปืนนิครับ  เพียงแต่ไม่พบใบ  ป.4  ขณะเวลานั้น  เอาไปแสดงขอคืนที่โรงพักก็น่าจะได้แล้ว   ไม่น่าถึงชั้นศาล  จะเอาเรื่องปืนผิดมือเพราะพบเพียงแต่ภรรยาและคนในบ้านอยู่  โดยไม่พบเจ้าของปืนได้อย่างไร

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
sri_banyen
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 07:30:26 PM »

บุกจับบ่อนเขายังรอ  ตี 5  เลย....เกี่ยวกันใหมครับ
maigy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 08:18:58 PM »

รอให้กฎหมายของ คมช. ว่าด้วย ความมั่นคง ฯ ออกมาก่อน  จะค้นที่ไหน เมื่อไหร่ เวลาใดก็ได้  และไม่มีความผิดทั้งแพ่งและอาญา 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 08:27:32 PM »

รอให้กฎหมายของ คมช. ว่าด้วย ความมั่นคง ฯ ออกมาก่อน  จะค้นที่ไหน เมื่อไหร่ เวลาใดก็ได้  และไม่มีความผิดทั้งแพ่งและอาญา 

คงไม่ใช่อย่างนั้นมั้ง.. ประเทศเราปกครองด้วยกฎหมาย. ทำอย่างนั้นไม่ได้หรอก.
จะต้องดูในรายละเอียด และการให้อำนาจตามกฎหมาย ด้วยครับ.  Smiley[/color]

หนานเย็น
Jr. Member
**

คะแนน 248

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:13:18 AM »

ตามข้อเท็จจริงที่เล่ามา ผู้ค้นไม่มีอำนาจตามกฏหมายใดๆ ที่จะทำเช่นนั้ไำด้ดอกครับ
ผมไม่ได้ค้นประมวลกฏหมาย แต่พอจำหลักได้บ้าง อย่า่งที่หลายๆ ท่านตอบมาก็ถูกแล้วครับ เพิ่มเติมเพื่อเป็นการยืนยันนิดหนึ่งว่า

1. การจะเข้าค้นบ้านประชาชน ต้องมีหมายค้นเท่านั้น มีข้อยกเว้นเพียงไม่กี่ข้อ เช่น ไล่ติดตามจับกุมผู้กระทำความผิดซึ่งหน้ามาอย่างกระชั้นชิด เป็นต้น
2. เมื่อมีหมายค้น (จากศาล)  ต้องค้นตามวันเวลาที่กำหนดในหมาย และต้องแสดงตัวว่าผู้เข้าตรวจค้นเป็นใคร
3. "เจ้าพนักงานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ"  ที่ชอบกล่าวถึงกันนั้น  คำว่า "เจ้าพนักงาน" ต้องหมายถึง ขณะกระทำมีฐานะเป็นเ้จ้าพนักงาน มีหน้าที่อยู่นะครับ ดังนั้นจากกรณีดังกล่าว  ไ่ม่ได้ไปในฐานะเจ้าพนักงานหรอกครับ อย่างมากก็แค่อ้าง ไม่ว่าคนนั้นจะเป็นตำรวจจริงหรือเปล่า?  (ยกเว้น เป็นตำรวจนอกเครื่องแบบ ที่ได้รับคำสั่งให้ไปราชการนั้นโดยตรง)  ดังนั้น เมื่่อไม่มีหมายค้น ไม่ได้เป็นเ้จ้าพนักงานตามความหมายของ ประมวลกฏหมายอาญา จึงเข้าลักษณะอื่น ไม่เข้าข่ายเจ้าพนักงานปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ  (ออกแนวโจร)
4. พฤติการณ์นั้น เข้าข่ายบุกรุก และการเอาปืนไปนั้น เป็นการลักทรัพย์โดยใช้กลอุบาย หรือชิงทรัพย์ หรือถ้า 3 คนขึ้นไปร่วมกันก็ ปล้นทรัพย์ ดีๆนี่เองครับ

หนานเย็น
Jr. Member
**

คะแนน 248

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:14:35 AM »

ต่ออีกนิดนะครับ เพิ่งเจอ น่าจะเกีียว

ประมวลกฏหมายวิธีพิจารณาความอาญา
มาตรา 69 เหตุที่จะออกหมายค้นได้มีดั่งต่อไปนี้
(1) เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งจะเป็นพยานหลักฐานประกอบการ สอบสวนไต่สวนมูลฟ้องหรือพิจารณา
(2) เพื่อพบและยึดสิ่งของซึ่งมีไว้เป็นความผิด หรือได้มาโดยผิด กฎหมาย หรือมีเหตุอันควรสงสัยว่าได้ใช้หรือตั้งใจจะใช้ในการกระทำ ความผิด
(3) เพื่อพบและช่วยบุคคลซึ่งได้ถูกหน่วงเหนี่ยวหรือกักขัง โดยมิชอบด้วยกฎหมาย
(4) เพื่อพบบุคคลซึ่งมีหมายให้จับ
(5) เพื่อพบและยึดสิ่งของตามคำพิพากษาหรือตามคำสั่งศาล ในกรณีที่จะพบหรือจะยึดโดยวิธีอื่นไม่ได้แล้ว
มาตรา 70 หมายค้นซึ่งออกเพื่อพบและจับบุคคลนั้นห้ามมิให้ออก เว้นแต่จะมีหมายจับบุคคลนั้นด้วย และเจ้าพนักงานซึ่งจะจัดการตาม หมายค้นนั้นต้องมีทั้งหมายค้นและหมายจับ
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:07:22 AM »

Grinน่าเเปลกครับที่มาเเค่3 คนเเละไม่เเต่งเครื่องเเบบ. Huh สงสัย จขกท. คงโดนอำหนัก  หัวเราะร่าน้ำตารินถึงขั้น ปล้นเเล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 02:08:58 AM โดย ThaiLoei » บันทึกการเข้า

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 10:55:42 PM »

ตกลงเจ้าตัวไปติดต่อสถานีตำรวจหรือยังครับ  เจอปืนไหมครับ 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:37:26 PM »

กฎหมายมันละเอียดอ่อนจริงๆครับ
มันไม่ได้ระเอียดอ่อนอะไรหรอก แต่มีช่องโหว่รูใหญ่ให้พวกขี้โกงเอาไว้ตีความกันไปต่าง ๆ นา ๆ  งอน
คนใช้มันประจำก้อ รู้ว่าจะเอาไปพลิกคว่ำพลิกหงายยังงัย ไหว้

สำคัญผิดอะไรไปเปล่าครับ.. Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
babypetromax
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:47:10 PM »

อืม...น่ากลัว

- หลงไอดิน กลิ่นลม สะสมตะเกียง -
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์