เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:57:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างปืนด้วยนำมันwd40เช็ดให้แห้ง แล้วนำปืนใส่ในถุงพลากสติก  (อ่าน 2365 ครั้ง)
s007
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:16:58 PM »

ล้างปืนด้วยนำมันwd40เช็ดให้แห้ง แล้วนำปืนใส่ในถุงพลากสติก(ถุงร้อนที่ไว้ใส่อาหาร)ใส่สารดูดความชื้นลงในถุงพลากสติกด้วย (กันความชึ้น)แล้วใส่ไว้ในซองปึนแบบหนังเทียมที่ใส่สารดูดความชื้น(กันความชึ้น)ไว้ด้วย จะสามารถกันสนิมได้ไหม เป็นวิธีเก็บปืนที่ดีไหม ควรเก็บปืนอย่างไรดีฮ่ะ
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:27:01 PM »

เก็บขนาดนั้นเลยหรือครับ  เวลาฉุกเฉินจะใช้งานเร่งด่วนจะทันไหมนี่
ผมว่าเช็ดปกติใส่กล่องไว้ ใส่สารดูดความชื้นไว้ หมั่นตรวจสอบดูแล
บ่อยๆ (เอาออกมาเช็ด มาลูบ มาคลำ ขยำไกเล่นยิงแห้งบ่อยๆ)และ
หลังจับทุกครั้งก็เช็ดน้ำมันทุกครั้งน่าจะดีกว่าครับ
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:41:13 PM »

ล้างปืนด้วยนำมันwd40เช็ดให้แห้ง แล้วนำปืนใส่ในถุงพลากสติก(ถุงร้อนที่ไว้ใส่อาหาร)ใส่สารดูดความชื้นลงในถุงพลากสติกด้วย (กันความชึ้น)แล้วใส่ไว้ในซองปึนแบบหนังเทียมที่ใส่สารดูดความชื้น(กันความชึ้น)ไว้ด้วย จะสามารถกันสนิมได้ไหม เป็นวิธีเก็บปืนที่ดีไหม ควรเก็บปืนอย่างไรดีฮ่ะ
น่าจะเกิน 100%
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:50:41 PM »

ถุงควรจะปิดแน่นกันอากาศเข้านะครับ...

ต้องหมั่นสังเกตุสีของซิลิกาเจล ถ้าหากเริ่มเปลี่ยนสีก็ควรเปลี่ยนด้วยครับ...

ว่าแต่ผมแปลกใจตรงที่เอาปืนใส่ถุงพลาสติกแล้วยังใส่ไว้ในซองอีกหรือครับ...Cheesy
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:25:08 PM »

ผมว่าใส่ถุงปิดให้มิดชิดไม่ให้ ออกซิเจน เข้าได้ก็ไม่ขึ้นสนิม แล้วครับตามหลังวิทยาศาสตร์

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 07:25:24 AM »

วิธีเก็บดังกล่าว กันสนิมได้แน่นอนครับ  และเหมาะกับการเก็บปืนที่ไม่ได้ใช้งานในระยะยาวๆ มากกว่า..............

ผมเก็บปืนที่ไม่ได้ใช้งานนานๆ ก็ใช้วิธีแบบนี้แต่จะชโลมหรือฉีดน้ำมันกับตัวปืนไว้ด้วยแล้วใส่ถุงพลาสติกปิดไว้อย่างดี แล้วเก็บลงกล่องอีกชั้นหนึ่ง  สนิมไม่กินเลยครับ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 07:27:57 AM โดย Chocolate. » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 09:10:08 AM »

ซองปืนไม่ต้องใส่ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 09:46:33 AM »

น้ำมันที่ใช้ ควรใช้ที่ตรงกับที่ผลิตมาเพื่อใช้กับอาวุูธปืน .. พวกน้ำมันเอนกประสงค์
อาจใช้เพื่อทำความสะอาด ทั่วไปเท่านั้น.. 
การเก็บปืน ควรจะต้องใช้นำมันที่มีสารเคลือบผิว สำหรับปืน. จะดีกว่า  WD 40. ครับ  Smiley

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 12:20:58 PM »

อย่าไว้ใจถุง....ทุกชนิด

ปวดสมองมานักแล้ว   555

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
หน้า: [1]
  พิมพ์