เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 05:09:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกปืนชนวนกลาง 9 มม. เก็บได้นานเท่าไร  (อ่าน 6413 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 01:41:35 PM »

แทนที่จะเก็บนานๆ ผมว่าใช้เป็นกระสุนสำรองไม่ดีกว่าเหรอครับ เหมือนซื้อมาสองลัง สองพันนัด ยิงไปหนึ่งร้อยนัด ก็ซื้อมาเติมหนึ่งร้อยนัด

กลายเป็นสองพันนัดเหมือนเดิม  ทะยอยยิงให้หมดล๊อต เท่ากับไม่เหลือกระสุนค้างเก็บ มีกระสุนเข้ามาใหม่เรื่อยๆ

ทะยอยยิง ทะยอยเติมไปเรื่อยๆ ผมว่าไม่ขาด แทนที่จะซื้อมาตุนไ้ว้ทีเดียว พอหมดแล้วค่อยซื้อใหม่ ไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไร
ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ  ยิงลูกเก่าเก็บลูกใหม่  แต่ไม่ได้เก็บเยอะขนาดนี้นะครับ  ส่วนระยะเวลาการเก็บสำหรับผมไม่ควรเกิน  2  ปีครับ
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 01:54:13 PM »

ไม่ห่วงเรื่องเก็บครับ  แต่ห่วงกระสุนที่จะใช้ไม่ได้คุณภาพมากกว่า
ซื้อไว้ทีละกล่อง-2กล่อง  ยิงไปหมดเท่าไหร่ซื้อมาใหม่เท่าเดิม
หมุนเอาตัวเก่ามาใช้ก่อน  หากซื้อมาเก็บแล้วไม่รู้ว่าจะนานไหม
คุณภาพจะคงเดิมไหม  ยอมซื้อราคาตามตลาดดีกว่าซื้อถูกมาตุน
แล้วใช้ไม่ได้ครับ
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 02:48:32 PM »

ผมเก็บไว้ในกล่องทัพเปอร์แวร์หาซื้อได้ตามสโตร์ทั้งหลาย แล้วก็เอาตัวดูดความชื้นทิ้งลงไป ตัวดูดความชื้นก็มีขายทั่วไปตามโฮมโปร ทำอย่างนี้มาตลอดก็ยิงออกทุกนัดนะครับ ขนาดเลนส์กล้องที่ไว้ด้วยกันราก็ยังไม่ขึ้นครับ

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 02:53:27 PM »

ไม่เคยเหลือมาเก็บซักทีครับลูกซ้อม Grin

tiam
Newbie
*

คะแนน 2

Shoot Em'up (ยิงแม่งเลย)

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:31:50 PM »

จะเก็บได้ไม่ถึงวันหมดอายุหรอกครับ  เพราะถ้ามีอยู่จะยิงหมดซะก่อน   Grin
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:46:18 AM »

เกิน 5 ปีครับ ในตู้เสื้อผ้าปกติ

แต่ 2-3 เดือนก็ซื้อใหม่แล้วครับ ยิงเล่นหมด

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:08:29 PM »

เก็บได้ไม่นานครับยิงหมดก่อนลูกจริงทุกที.. หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
CZ75 9mm.
Newbie
*

คะแนน 1076

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 12:58:10 PM »

ผมเก็บไว้ในกล่องทัพเปอร์แวร์หาซื้อได้ตามสโตร์ทั้งหลาย แล้วก็เอาตัวดูดความชื้นทิ้งลงไป ตัวดูดความชื้นก็มีขายทั่วไปตามโฮมโปร ทำอย่างนี้มาตลอดก็ยิงออกทุกนัดนะครับ ขนาดเลนส์กล้องที่ไว้ด้วยกันราก็ยังไม่ขึ้นครับ

ผมก็เก็บแบบนี้เหมือนกันครับ เก็บมาหลายปีแล้ว ยังยิงได้ปกติดี
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 01:42:05 PM »

ปีนึงเปลี่ยนใหม่ทีนึงครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 07:27:35 PM »

ยิงหมดก่อน หมดอายุเยอะครับ กลัวหมดอายุ
5903TSW
Newbie
*

คะแนน 1081

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:33:42 PM »

ผมก็เก็บ

ผมก็เก็บแบบนี้เหมือนกันครับ เก็บมาหลายปีแล้ว ยังยิงได้ปกติดี
แบบนี้เหมือนกันครับ

ผมก็เก็บแบบนี้ครับ เก็บมา 5 ปีแล้ว ยังยิงออกทุกนัด
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:50:03 PM »

ผมเก็บใส่ลิ้นชักโต๊ะทำงานประมาณ12-15ปียังยิงออกทุกนัดครับ(ยิงไปไม่กี่วันมานี่เองครับ)... เยี่ยม

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
thummarong
Newbie
*

คะแนน 1111

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 07:24:56 PM »

5 ปี ขึ้นไปก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์