เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:37:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาม้าแก่มาแนะนำตัวให้รู้จัก พร้อมกับคำถามครับ (เพิ่มรูปด้านข้างให้ชมครับ)  (อ่าน 7098 ครั้ง)
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:00:54 AM »

กระบอกนี้เดิมทั้งกระบอก และอยากเห็นอีกด้านหนึ่ง ครับ

เฉพาะประกับด้ามกราไฟท์ ก็ทรงคุณค่า ในสภาพสมบูรณ์

ท่านเป็นผู้โชคดี เชื่อเถิดครับว่า หากท่านให้ เรมิงตัน แรนด์

กระบอกนี้ ได้อิ่มน้ำมันกว่านี้อีกสักนิด เอกลักษณ์เฉพาะตัวของปืน

จะออกมาอย่างเห็นได้ชัด ครับ โดยจะปรากฎริ้ว 2 ริ้ว แนวขวาง ที่สไลด์ ทั้งซ้ายและขวา

และจะเป็นที่ปรารถนา และอยากจับต้อง ในความทรงคุณค่าเดิมๆ ของปืนไว้

สภาพแบบนี้ อย่านำไปรมใหม่ เลยครับ

น้ำลายหก  งั้นนี้ก็แสดงว่าผมได้ของดีราคาไม่แพงมาในครอบครองแล้วสินะครับเนี่ย ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้
ท่านไม่รู้จริงๆ หรือครับว่านี่คือของดี ... ของมีค่า...HuhHuh ผมอยากจะบ้าตาย
อยากจะบอกว่า ปืนกระบอกนี้ เพียงกระบอกเดียว มีค่ากว่าปืนในครอบครองของคุณอีก 2 กระบอกที่คุณบอก  เป็นไหนๆ เสียด้วยซ้ำ
ปืนกระบอกนี้ สภาพนี้ หาค่ามิได้ครับ......ไม่ได้พูดเกินจริงเพราะว่า
1.สภาพทั่วไป ผิวปืน เดิมๆ ที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา ปืนรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ มักจะผ่านการรมมาบ้างแล้ว แต่ตัวนี้ ผิวสวยมาก
2.อะไหล่ ครบครัน ตามยุคของมัน ไม่ขาดตกบกพร่องเลย
3.เหลี่ยมคม ของมุม ต่างๆ ยังอยู่ในสภาพเหมือนเมื่อมันออกจากโรงงานมาเมื่อ สงครามโลกครั้งที่ 2 เชียว  

ผมจะลองเชียร์ท่านดู ให้ท่านเก็บไปคิดเล่นๆ
1.ปืน 2 กระบอกในครอบครองของท่าน บริษัท เขาผลิตออกมาโดยเจตนา เอามาขายกิน เอากำไร เข้าพก เข้าห่อของบริษัทตัวเอง เป็นการทำกิจการพาณิชย์ทั่วไปของ สมิธฯ กับ กล็อค ......แต่ปืนกระบอกนี้ ผลิตออกมาเพื่อสร้างเกียรติภูมิให้แก่กองทัพสหรัฐ ที่กรีฑาทัพออกสมรภูมิทั้งในภาคพื้นยุโรป (สู้กับเยอรมัน)  และภาคพื้นเอเซียแปซิฟิก( สู้กับพี่โกโบริ)  เห็นไหมครับ แค่สาเหตุการเกิดของปืน ศักดิ์ศรี ก็ผิดกันแล้วครับ
2.ปืนกระบอกนี้ เป็นประวัติศาสตร์ การสงครามของโลกใบนี้ไปเสียแล้ว บริษัทเรมิงตัน ไม่เคยผลิตปืนแบบนี้ ออกขายเอากำไรเข้ากระเป๋าเลย สาเหตุการผลิตเกิดจากถูกกองทัพสหรัฐในช่วยผลิตเข้าสู่สงคราม นี่ก็อีกคุณค่าของตัวปืน
3. ปืนกระบอกนี้ เป็นหลักฐานชิ้นสำคัญทางประวัติศาสตร์การสงครามอีกว่า ครั้งหนึ่งกองทัพอเมริกัน เคยกรีฑาทัพ เข้ามาในภูมิภาคนี้ ด้วยสาเหตุอะไร ลัทธิการปกครองมันขัดกันอย่างไร จึงเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นมา
สงครามเวียตนาม คืออะไร ทำไมต้องเกิดสงครามเวียตนาม ใครเข้ามาเกี่ยวข้องบ้าง
นี่ไง ปืนกระบอกนี้ แหละ เป็นหลักฐานชิ้นสำคัญที่จะกล่าวอ้างถึงเหตุการณ์ดังกล่าวได้
4.ปืนกระบอกนี้ อีกด้านหนึ่ง มันตอกภาษาอังกฤษว่า สมบัติของกองทัพสหรัฐ เอ๊ะ.Huh?
แล้วคนที่คุณจะไปซื้อต่อเขามาเนี่ยะ เขาเป็นฝรั่งอเมริกัน หรือยังไง ผมว่า ก็คงเป็นคนไทยตาดำๆ นี่แหละ เอ๊ะ แล้วเขาไปได้ปืนที่เป็นสมบัติของกองทัพสหรัฐมาได้อย่างไร ?? มันเข้ามาในเมืองไทยได้อย่างไร มันมีขา มีเท้า แอบหนีทหารจีไอ ข้ามแม่น้ำโขง มาได้เองหรืออย่างไร ....
เอาเหอะครับ สาธยายไม่หมด เอาเป็นว่า ปืนกระบอกนี้ มีค่ากว่าปืนพาณิชย์อีก 3-4 กระบอก เลยทีเดียวครับ .... ถ้าท่านลึกซึ้งในประวัติของมัน

ไหว้ ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ผมไม่รู้เรื่องจริงๆ ครับ ว่า 1911 มันมีหลายโรงงานผลิต (ไม่งั้นคงไม่ถามหรอกครับว่าทำไมมันถึงมีตราของเรมิงตัน  ตกใจ   ) เจ้าของเดิมเขาก็ไม่ทราบเหมือนกันครับเรื่องนี้ อีกอย่างเจ้าของเดิมก็ไม่ชอบเล่นปืนด้วย (เป็นผู้หญิง) กระบอกนี้เป็นปืนมรดกที่เจ้าของเดิมได้รับมาครับ

เดี๋ยววันนี้ว่าจะลองเอาน้ำมันชโลมดูครับ ขัดถูเสียหน่อยน่าจะสวยขึ้นครับ ดีใจจริงๆ ครับที่พี่ๆ ในห้องนี้ให้คำแนะนำ.....

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:20:02 AM »

ยินดีด้วยครับ...

เรื่องปืนก็มีผู้อื่นบอกไปแล้วแยะ... อย่าลืมตรวจสอบกับแสงอาทิตย์ตามที่ท่าน เสธ.มะขิ่นฯ บอกด้วยนะครับ...

คำแนะนำของนายสมชายคืออย่าลืมจุดธูปในที่กลางแจ้งบอกกล่าวแก่"สิ่ง"ที่ติดตามตัวปืนมาด้วยนะครับ... ปืนทุกกระบอกที่ถูกแจกจ่ายให้ทหารเข้าทำศึกสงคราม โดยเฉพาะ 1911 กระบอกนี้ คาดว่ามากับความช่วยเหลือที่ส่งให้เสรีไทยฯ ใช้ทำงานในภาระกิจลับ... มีโอกาสจะมี"สิ่ง"ติดมาด้วย และยังไม่ทันไปเกิดครับ... แฮ่ๆ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:46:33 AM »

อุ้ยยย....พี่สมชาย ฮา...โพสท์ ซะ บรึ๋ยยย...ไปเลยครับ

เพื่อความสบายใจ จุดธูป กรวดน้ำ แผ่ส่วนบุญ กุศล

และขออนุญาต "สิ่ง" ท่านนั้นด้วยว่า เราขอนำมาใช้ เพื่อ

"สิ่ง" นั้นจะได้ปลดปล่อยวาง และไปเกิด หมดห่วง ครับ....แฮ่ๆ..(มั่ง)
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:50:22 AM »

น้ำลายหก หลงรักม้าสวยครับเอาโซเน็กส์ฉีดแปงขัดซะหน่อยแจ๊ว หลงรัก เยี่ยม
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:54:24 AM »

ปืนสวยครับ รีบเอาไปทำผิวใหม่ซ่ะน่ะครับ แล้วรีบอาบน้ามันไว้ เดี๋ยวน้องหนิมจะเล่นงานไปมากกว่านี้ ถ้าช้ากว่านี้เดี๋ยวเกินที่จะเยียวยา คิก คิก

เยาะเย้ย

แต่ผมกลับมองว่า...สภาพสมบูรณ์ขนาดนี้ สนิมกินนิดเดียว อาจไม่ถึงผิวในก็ได้ครับ

ปรับสภาพของปืนโดยลงน้ำมัน และใช้แปรงสีฟัน ขัดๆ ออก เลี้ยงเนื้อเหล็กไว้ด้วยน้ำมัน

ไม่ให้สนิมลุกลามกินเนื้อเหล็กต่อไป เป็นผมไม่นำไปรมดำใหม่ให้เสียคุณค่าปืนครับ

ปืนเรมิงตัน แรนด์ อายุมากขนาดนี้ และสภาพเป็นแบบนี้ ถือว่ายอดเยี่ยมมากแล้วครับ

ปืนไม่ได้รมดำนะครับ แต่เป็นรมเขียว ถ้าเป็นไปได้เก็บรักษาไว้สภาพนี้เถิดครับ

ท่านจะภาคภูมิใจกับปืนกระบอกนี้มาก จากประวัติอันยาวนาน ปืนทำใหม่แล้วกลับเหมือนเดิม

ในสภาพ และผิว แบบนี้ ไม่ได้แล้วนะครับ

งอน

เห็นด้วยครับ ถ้าขัดน้องหนิมได้ออกหมดก็ไม่ต้องไปทำผิวใหม่(ต้องโชลมน้ำมันให้ดี) แต่อันนี้ผมไม่ได้เห็นหลอดลมของม้าตัวนี้ ไม่รู้ว่าน้องหนิมเยอะรึเปล่า ยังไงลำกล้องก็สำคัญต่อความแม่นยำมากน่ะครับ.. ยิ้มีเลศนัย

ตกใจ ตกใจ
moooo
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:04:08 AM »

ขอดูด้านซ้ายหน่อยครับ   ไหว้
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:04:53 AM »

สภาพนี้ก็สวยบาดใจแล้วครับ น้ำลายหก

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:13:50 AM »

เห็นแล้วอดดีใจไปกับจขกท ด้วยครับ เก็บรักษาไว้ดีๆมีปัญหาใดๆปรึกษาพี่ๆในเวปนี้ได้ ....ยินดีด้วยครับ
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:46:43 PM »

เพิ่มรูปด้านข้างอีกด้านให้ชมครับตามคำเรียกร้อง

แกะให้ชมอีกครับ.....(ต้องจดบันทึกทุกครั้งครับ เพราะยังถอดประกอบไม่ค่อยจะเก่ง  ขำก๊าก )

ด้านท้าย.....

ประวัติความเป็นมาเดิมของปืนกระบอกนี้ คือ เจ้าของเดิมคือคุณตาของเพื่อนผมเองคนที่ขายให้ผมนี่แหละครับ (ท่านเป็นนายทหาร คาดว่าน่าจะผ่านศึกด้วย) ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว เพื่อนผมที่เป็นหลานก็ได้รับปืนกระบอกนี้เป็นมรดกมาจากท่านครับ (ท่านรักหลานคนนี้มากได้มอบปืนกระบอกนี้ให้ก่อนจะเสียชีวิต) แต่เพื่อนผมจะต้องไปอยู่ต่างประเทศแล้วครับ

ส่วนอีกคำถามขอถามเป็นวิทยาทานนะครับ คือ ควรจะใช้น้ำมันอะไรในการแช่ชิ้นส่วนปืน และขัดสนิมออกครับ เมื่อเช้าจะใช้น้ำมันจักรแต่ไม่กล้าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะผมไม่เคยดูแลปืนเก่าเลยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 01:03:23 PM »

ดูใกล้ๆ แล้ว สภาพสนิมยังกินไม่ลึกมากนัก เพียงทำลายแค่ผิวด้านนอกเท่านั้น

ถอดชิ้นส่วนออกมาให้หมดทุกชิ้นครับ แช่น้ำมันให้ชุ่มๆ จะน้ำมันเอนกประสงค์ก็ได้

ลงทุนกระป๋องเดียว ฉีดให้โชกไปเลย แล้วใช้แปรงสีฟันปัดเอา หรือจะใช้ตะเกียบ

ที่ปาดเป็นรูปลิ่ม ขูดเอาสนิมที่เกาะแน่นออก ก็ไม่ทำให้ผิวเสียหาย ส่วนชุดลั่นไก

อาจใช้กระดาษทรายละเอียด เบอร์สูงๆ 1 พันขึ้นไป ขัดให้สนิมออกให้หมด ครับ

แต่ผิวด้านนอก อย่าเอากระดาษทรายขัดนะครับ ถ้าจะขัดให้ใช้กระดาษเปล่านั่นแหละ

พับหลายชั้นให้แข็งๆ แล้วถูเอา ครับ
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 01:09:22 PM »

ดูใกล้ๆ แล้ว สภาพสนิมยังกินไม่ลึกมากนัก เพียงทำลายแค่ผิวด้านนอกเท่านั้น

ถอดชิ้นส่วนออกมาให้หมดทุกชิ้นครับ แช่น้ำมันให้ชุ่มๆ จะน้ำมันเอนกประสงค์ก็ได้

ลงทุนกระป๋องเดียว ฉีดให้โชกไปเลย แล้วใช้แปรงสีฟันปัดเอา หรือจะใช้ตะเกียบ

ที่ปาดเป็นรูปลิ่ม ขูดเอาสนิมที่เกาะแน่นออก ก็ไม่ทำให้ผิวเสียหาย ส่วนชุดลั่นไก

อาจใช้กระดาษทรายละเอียด เบอร์สูงๆ 1 พันขึ้นไป ขัดให้สนิมออกให้หมด ครับ

แต่ผิวด้านนอก อย่าเอากระดาษทรายขัดนะครับ ถ้าจะขัดให้ใช้กระดาษเปล่านั่นแหละ

พับหลายชั้นให้แข็งๆ แล้วถูเอา ครับ

ไหว้ ขอบคุณ คุณ turus มากครับ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:29:37 AM »

เพิ่มรูปด้านข้างอีกด้านให้ชมครับตามคำเรียกร้อง

แกะให้ชมอีกครับ.....(ต้องจดบันทึกทุกครั้งครับ เพราะยังถอดประกอบไม่ค่อยจะเก่ง  ขำก๊าก )

ด้านท้าย.....

ประวัติความเป็นมาเดิมของปืนกระบอกนี้ คือ เจ้าของเดิมคือคุณตาของเพื่อนผมเองคนที่ขายให้ผมนี่แหละครับ (ท่านเป็นนายทหาร คาดว่าน่าจะผ่านศึกด้วย) ปัจจุบันเสียชีวิตแล้ว เพื่อนผมที่เป็นหลานก็ได้รับปืนกระบอกนี้เป็นมรดกมาจากท่านครับ (ท่านรักหลานคนนี้มากได้มอบปืนกระบอกนี้ให้ก่อนจะเสียชีวิต) แต่เพื่อนผมจะต้องไปอยู่ต่างประเทศแล้วครับ

ส่วนอีกคำถามขอถามเป็นวิทยาทานนะครับ คือ ควรจะใช้น้ำมันอะไรในการแช่ชิ้นส่วนปืน และขัดสนิมออกครับ เมื่อเช้าจะใช้น้ำมันจักรแต่ไม่กล้าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะผมไม่เคยดูแลปืนเก่าเลยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า
5
ถ่ายไกลไปนิดหนึ่ง ถ่ายใกล้ๆ ซิครับ ใกล้ๆ เน้นๆ ตรง ตัวอักษร ยูไนเต็ด สเตท พร้อพเพอร์เตี้ แล้วก็ตัวเลข  แล้วก็ เอ็ม 1911 เอ1
ตัวอักษรนี้แหละครับ จะเป็นตัวบอกได้เลยว่าเป็น  เรมิงตัน หรือไม่ เรมิงตันมันมีลักษณะเฉพาะของมันในส่วนที่เป็นตัวอักษรนี้ ที่สามารถใช้แยกความแตกต่างระหว่าง โคลท์ กับ อิธาก้า ( 1911 เอ1 คู่แฝดอีกสองบริษัทเด่นๆ ที่พบฟอสซิล ในเมืองไทย) ในกรณีที่เราใช้ในการตรวจสอบเบื้องต้น โดยไม่ต้องไปดูอินเตอร์เน็ท เช็คกับซีรีส์นัมเบอร์ให้ปวดลูกกะตา
เอาเข้ามาใกล้ๆ จะบอกวิธีดูให้ครับ .....
ศิรธันย์
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:36:42 AM »

สวยงามมากครับ ขอชม คุณโชคดีมากครับ  ภายในลำกล้องไม่ทราบเป็นเช่นไร
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:32:51 PM »

แนะนำให้รมใหม่เรื่อยเปื่อย ............. พอโดนท้วงรีบกลับลำเลย คิก คิก

เรมิงตัน แรนด์ ................ ตรวจสอบว่าแท้ หรือไม่แท้ง่ายๆ ด้วยการถอดสไลด์เปล่าๆออกมา เช็ดน้ำมันให้แห้ง .............. ดูในที่กลางแจ้งแดดแรงๆ จะเห็นแนวรอยเครื่องมือคล้ายๆรอยไหม้ สีเหลือบๆกันจากการผลิต บริเวณ ช่องคายปลอกกระสุน หน้าหลัง เป็นแนวให้เห็น............

และสันสไลด์ ด้านหน้าของศูนย์หลัง จะประทับตราตัว P ............. คือการประทับตราตรวจสอบการทำงานและการผลิตจาก กองทัพสหรัฐ

เอกลักษณ์ของ เรมิงตันแรนด์
        น่ากลัวครับสำหรับคำแนะนำที่ไม่ค่อยจะถูกต้องนัก
ถ้าผู้ถามนำไปปฏิบัติตาม  คงเสียดายของแย่
        ผมเคยได้ตะเกียงเจ้าพายุมาดวงหนึ่ง  ประวัติเคยใช้ในโรงฝิ่น
ตั้งแต่สมัยที่ยังมีโรงฝิ่น  สภาพเดิมๆและยังใช้งานได้ 
มีหมายเลขเครื่องและป้ายชื่อร้านที่นำเข้า(บ.รัตนมาลา)
ผมจะขัดคราบไคลออก  แต่ไปปรึกษารู้(จริง)
ท่านแนะนำว่าอย่าขัด  ให้รักษาสภาพเดิมไว้ 
ผมก็ยังเก็บไว้สภาพเดิมจนถึงทุกวันนี้
        ยังรอว่าเมื่อใหร่จะฟลุ้คเจอม้าแก่บ้าง
แต่ก็ยังไม่มีวี่แววเลยครับ
        แสดงความยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ 
ที่ได้ของดีมาอยู่ในอ้อมกอด  ขอให้รักษามันไว้ให้ดีครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:55:10 PM »

ยินดีด้วยครับ..  Cheesy ผมว่าสวยมากครับ โดนเฉพาะเหลี่ยม , คาง, จุดรับการเสียดสี ดูจากรูปยังฟิตอยู่เลย ผิวนอกดูแล้วเรื่องเล็กครับ

ส่วนมากที่ผมเจอ... สภาพอย่างนี้หาได้ยากครับ (อย่างนี้ผมไม่เรียกว่าม้าแก่ครับ เพราะดูแล้วยังฟิตปั๋ง)  Grin
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์