เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:29:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอทราบชนิดกระสุน9มม  (อ่าน 6940 ครั้ง)
watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:12:03 PM »

เก็บแกลลอนกับเจลาตินเผื่อไว้ด้วยนะ ถ้าหาลูกตัวนี้ได้จะส่งไปทดลอง1เม็ดครับ  Grin

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 04:20:39 PM »

ผลการทดลองยิง Glaser Blue Safety Slug 9mm Luger 80 gr +P (นัดละสามร้อยกว่าบาท)

เครดิต คุณ S - auto service  จากเวปเพื่อนบ้านครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:17:31 PM »

ผลการทดลองยิง Glaser Blue Safety Slug 9mm Luger 80 gr +P (นัดละสามร้อยกว่าบาท)

เครดิต คุณ S - auto service  จากเวปเพื่อนบ้านครับ
ตะกั่วเม็ดเล็กๆหายไปไหนหมดครับพี่
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:43:59 PM »

พลังงานกับแรงปะทะคนละตัวกันนี่ครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:05:20 AM »

ตะกั่วเม็ดเล็กๆหายไปไหนหมดครับพี่

เขาทดลองยิงใส่ถังน้ำมัน 200 ลิตร ที่ด้านหลังใส่ผ้ากับกระดาษแห้งๆไว้ครับ ตอยที่ยิงแล้วเลยเก็บเศษกระสุนได้แค่นี้ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 12:09:29 PM »

เรื่องมันยาวและมีรายละเอียดเยอะมาก  คงตอบละเอียดไม่ไหว
คร่าวๆก็คือ
1. หัวแข็ง พวก FMJ  ทองแดงเคลือบแข็ง  แบบมาตรฐาน  เจาะดีครับ  ที่กำบังที่ไม่หนามาก  แต่บางทีก็ทะลุมากไปไม่ทันถ่ายพลังงานให้เป้าหมาย  จึงมีแบบพิเศษย่อยออกมามากมาย เช่น FMJ TC  หัวจะตัดแบนหน่อยๆ  ช่วยเจาะได้ดีแต่ทะลุไม่มาก  ยังมีแบบอื่นๆอีกเยอะ

2. หัวรู   เน้นแบะบานดี  บานแล้วเหมือนใบพัดแหลมๆวิ่งควงสว่านเข้าไปในเนื้อคน

3. หัวอ่อน  คือหัวตะกั่วแต่ไม่เปลือยตะกั่วทั้งหมด  เป็นหัวแหลมหุ้มทองแดงไม่เต็ม  เช่น พวก Jacket Soft Point  ตะกั่วจะแบะบานดีหลังจากทองแดงช่วยเจาะในเบื่องต้น

มีหัวกระสุนมากแบบกว่านี้เยอะแยะครับ  ลองค้นหาดู  นอกจากนี้ลูก +P ก็เพิ่มความแรงดินขับให้กระสุนวิ่งเร็วขึ้น วิถีกระสุนไกลขึ้น  พลังงานมากขึ้น
น้ำหนักหัวกระสุนหนักๆ  ถ่ายพลังงานได้ดี เช่นพวก 147 เกรน  ความเร็วต่ำ  ยิงใกล้ๆเหมาะกว่าพวกหัวเบา  ส่วนพวกหัวเบา เช่น 115 เกรนยิงไกลดี อำนาจทะลุทะลวงสูงกว่าพวกหัวหนัก

เจอหลายคนใส่ลูกในแม็กกาซีนสลับระหว่างหัวแข็งกับหัวรูนัดต่อนัด  หัวรูไว้สร้างแรงปะทะ  หัวแข็งFMJ ไว้ยิงทะลุที่กำบังเช่น ผนังไม้  ประตูรถ
ถ้ายิงให้หยุด  เคยอ่านเจอว่าให้ยิงที่กระดูกเชิงกรานครับ  โอกาสหยุด ทรุดลงมากกว่ายิงที่อกแต่ไม่ถึงกับตายทันที

อย่าไปยึดติดว่าใช้กระสุนแบบโน้น  ในสถานการณ์แบบนี้  ต้องได้ผลแบบนั้นครับ
มันมีปัจจัย แฟคเตอร์มากมายที่เหนือการควบคุม  เช่น ตำแหน่งที่โดนกระสุน  สภาพร่างกายของคนร้าย  สภาพจิตใจของคนร้าย ฯลฯ
ฟังไว้เป็นแนวทางก็พอครับ 

และอย่าได้ใช้กระสุนซ้อมเป็นกระสุนป้องกันตัวเลยครับ   ยิงโดนอาจตายได้ก็จริงแต่อานุภาพต่ำกว่ากระสุนจริง  และมีโอกาสชัดลำสูงกว่ามาก
กระสุนจริงทุกแบบใช้ป้องกันตัวต่างกันตามสถานการณ์แบบที่พูดกันไปแล้วครับ   ผมใช้ลูก FMJ , JSP , JHP ไม่บวกพี  น้ำหนัก124,115,147 เกรน
ไว้ใช้  ไม่ใช่กระสุนแรงที่สุดครับ   แต่เน้นยิงง่าย แม่นยำกว่าพวก +P  ไม่ทำให้ปืนโทรมเร็ว   พลังงานปากลำกล้องอยู่ระหว่าง 300(FMJ) ถึง 400(JSP)
ฟุตปอร์น

ถ้าจะร่วมแชร์กระทู้ ความเห็นก็ประมาณ คุณ ChongKo ละครับ..  + แต้มที่ ๓๘ ให้ครับ  Cheesy

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 03:02:43 PM »

เก็บแกลลอนกับเจลาตินเผื่อไว้ด้วยนะ ถ้าหาลูกตัวนี้ได้จะส่งไปทดลอง1เม็ดครับ  Grin
ยังหาขนาด 9 มม. ให้ไปลองยิงดูไม่ได้เลย เจอแต่ขนาดอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 07:20:19 PM โดย watch รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Pol.Sgt.Thongphet
Full Member

คะแนน 25

"ปั้น X ไม่เก่ง เน้นความไว"

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 04:04:48 PM »

ไทยอาร์ม JHP กล่องพันกว่าบาทก็ไว้ใจได้ครับ

ยิงให้โดนเป็นพอ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์