เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:22:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะเรื่องการโอนปืนของพ่อที่เสียชีวิตไปครับ  (อ่าน 994 ครั้ง)
mooleica
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 03:40:31 PM »

สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ มีข้อสงสัยและอยากขอคำชี้แนะ ในเรื่องของการโอนปืนของพ่อที่เสียชีวิตไปมาเป็นของผมครับ เนื่องจากพ่อผมได้เสียชีวิตไปเกือบสิบปีแล้วครับ และพ่อผมก็มีปืนพกอยู่หนึ่งกระบอก เป็นลูกโม่ .38 ซึ่งในตอนแรกที่พ่อผมได้เสียชีวิตไปนั้น แม่ผมจะให้ปืนกับพี่ชายผมที่เป็นทหาร แต่ทางพี่ชายผมไม่ต้องการเนื่องจากทางเขาก็มีอยู่หลายกระบอกแล้ว ทำให้ยังไม่มีการไปทำเรื่องโอนและเรื่องอื่นๆเกี่ยวกับปืนกระบอกนี้

ตอนนี้ผมมีความคิดที่จะทำเรื่องโอนปืนกระบอกนี้มาเป็นของผม เพื่อใช้ป้องกันตัวและคนในครอบครัว รวมถึงอยากทำเรื่องให้ปืนกระบอกนี้กลับมาถูกต้องตามกฎหมาอีกครั้ง แต่ผมไม่มีความรู้ในเรื่องข้อกฎหมายและวิธีการทางราชการที่เกี่ยวกับเรื่องปืนเลยแม้แต่น้อย จึงอยากมารบกวนขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ รบกวนช่วยแนะนำขั้นตอนในการทำให้ปืนกระบอกนี้ถูกต้องและสามารถโอนมาเป็นชื่อของผมด้วยครับ ผมต้องทำอย่างไรบ้าง แจ้งกับหน่วยงานไหน ต้องเตรียมเอกสารอะไร เสียค่าใช้จ่ายอย่างไร และต้องใช้เวลานานแค่ไหน ขอรบกวนพี่ๆที่พอจะทราบขั้นตอนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:27:33 PM »

ต้องทำเรื่องผู้จัดการมรดกก่อนครับเป็นเรื่องแรก แล้วนำเอกสารผู้จัดการมรดกตามคำสั่งศาล ยื่นประกอบกับเอกสารอื่นๆตามเอกสารประกอบคำขอทั่วไป ซึ่งสามารถสืบค้นในช่องค้นหาครับ  Grin

ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ให้นำเอกสาร ป.4 ไปติดต่อที่งานทะเบียน(ฝ่ายปกครอง) ตามท้องที่ ที่คุณอยู่ หรือ กรุงเทพฯ ที่วังไชยาครับ เจ้าหน้าที่จะให้คำแนะนำในเรื่องเอกสารต่างๆ
mooleica
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:53:11 PM »

แล้วถ้าเอกสารให้มีอาวุธปืนของพ่อผม ไม่ทราบว่าหายไปไหนแล้ว ผมจะต้องไปขอสำเนาเอกสารนี้ที่ไหนครับ ผมอยู่อใเมืองนนท์ครับ แต่ไม่แน่ใจในเรื่องเอกสารปืนของพ่อว่าเป็นของกรุงเทพหรือของนนท์ครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:59:50 PM »

ลองดูประวัติคุณพ่อว่าเคยอยู่บ้านเลขที่ไหนบ้างเขตอำเภอใด  ไปแจ้งความใบ.4 หาย  แล้วขูดเลขทะเบียนปืน พร้อมใบแจ้งความ ไปยื่นขอตรวจสอบที่ส่วนกลางที่วังไชยาดู ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์