เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:34:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สะอึก . . . ธรรมชาติสร้างมา แต่จะทำอย่างไรให้หายได้ ? ?  (อ่าน 5564 ครั้ง)
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:20:31 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้
เป็นพระคุณมาก ๆ จริง ๆ ครับ
ทั้งศาสตร์และศิลป หลากหลายวิธี
บางวิธี ผมบอกตรง ๆ ครับ ว่าพึ่งจะได้ยิน และต้องน้อมรับเอามาใช้บ้างในอนาคต (มันอาจจะมาอีกรอบครับ)

มีข่าวดีครับ  คิก คิก คิก คิก 
(สำหรับผม และบางท่านที่กำลังลุ้นอยู่ว่า . . มันจะหาย . . หรือจะหายจากลูก (.45) ช่วย . . . ผมหายแล้ว !! ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เล่นเอาเกือบแย่  วิธีที่ทำให้หาย . . ผมพยายามอยู่นานครับด้วยวิธีกลั้นหายใจและดื่มน้ำถี่ ๆ . . แต่

เมื่อเย็นวาน เห็นว่าอาการไม่ดีขึ้น และพาลจะเป็นถี่ขึ้น คือ สะอึกเร็วขึ้น Cycle มันเร็วจนบางครั้ง เบิ้ลเป็นสองครั้งติดเลยครับ
ไปพบแพทย์ที่ รพ.แพทย์รังสิต เล่าอาการให้หมอท่านฟัง
หมอยิ้มกลุ้มกลิ่มยังงัยไม่รู้ครับ แล้วบอกว่าเป็นกันเยอะเหมือนกัน
หลาย ๆ คน จะต้องฉีดยาครับ  ผมก็ด้วย  ต้องฉีดยา 1 เข็ม ที่บั้นท้าย
ยาเหนียว ๆ หนืด ๆ เวลาเดินยา . . ปวดครับ
เอ้า..กลับบ้านได้  เอายาลดกรด ไปกินด้วยสองถุง

อย่างที่บางท่านบอกว่าจะเกิดหลังจากดื่มเหล้า+โซดา หรือเครื่องดื่มอัดลม คาร์บอเนต ครับ หมอให้งดก่อน
เพราะของพวกนี้จะเป็นตัวกระตุ้นให้เกิดอาการได้ง่ายขึ้น
สรุปก็คือ  อาหารเครื่องดื่มทุกอย่างที่อาจก่อให้เกิดแก๊สในท้องครับ ต้องห่าง ๆ เข้าไว้ คนที่เป็นแล้วอาจเป็นได้บ่อย ๆ ครับ

มีช็อดเด็ดครับ
ผมจึงถามคุณหมอท่านไปว่า  ไอ้เจ้ายาที่ทานรักษาอาการนี้ตรง ๆ เลยน่ะมีมั้ย
หมอท่านตอบว่ามี ... แต่คุณ (คือผม) คงยังไม่ต้องใช้หรอก  เพราะเค้าเอาไว้สำหรับ ผู้ป่วยทางจิต ทานเท่านั้นครับ ? ? ?  อ๋อย

ขอบคุณคุณดาว  ที่ให้คำแนะนำ ( เหมือนได้นั่งคุยกับคุณหมอตรงหน้า, ชอบนะครับไม่ได้แกล้ง )
และอีกหลาย ๆ ท่าน ที่แนะนำครับ

โอกาสหน้าถ้าเป็นอีก จะลองใช้ให้ครบทุกวิธีเลยครับ  ไหว้ ไหว้

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 12:20:46 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้
เป็นพระคุณมาก ๆ จริง ๆ ครับ
ทั้งศาสตร์และศิลป หลากหลายวิธี
บางวิธี ผมบอกตรง ๆ ครับ ว่าพึ่งจะได้ยิน และต้องน้อมรับเอามาใช้บ้างในอนาคต (มันอาจจะมาอีกรอบครับ)

มีข่าวดีครับ  คิก คิก คิก คิก 
(สำหรับผม และบางท่านที่กำลังลุ้นอยู่ว่า . . มันจะหาย . . หรือจะหายจากลูก (.45) ช่วย . . . ผมหายแล้ว !! ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เล่นเอาเกือบแย่  วิธีที่ทำให้หาย . . ผมพยายามอยู่นานครับด้วยวิธีกลั้นหายใจและดื่มน้ำถี่ ๆ . . แต่

เมื่อเย็นวาน เห็นว่าอาการไม่ดีขึ้น และพาลจะเป็นถี่ขึ้น คือ สะอึกเร็วขึ้น Cycle มันเร็วจนบางครั้ง เบิ้ลเป็นสองครั้งติดเลยครับ
ไปพบแพทย์ที่ รพ.แพทย์รังสิต เล่าอาการให้หมอท่านฟัง
หมอยิ้มกลุ้มกลิ่มยังงัยไม่รู้ครับ แล้วบอกว่าเป็นกันเยอะเหมือนกัน
หลาย ๆ คน จะต้องฉีดยาครับ  ผมก็ด้วย  ต้องฉีดยา 1 เข็ม ที่บั้นท้าย
ยาเหนียว ๆ หนืด ๆ เวลาเดินยา . . ปวดครับ
เอ้า..กลับบ้านได้  เอายาลดกรด ไปกินด้วยสองถุง

อย่างที่บางท่านบอกว่าจะเกิดหลังจากดื่มเหล้า+โซดา หรือเครื่องดื่มอัดลม คาร์บอเนต ครับ หมอให้งดก่อน
เพราะของพวกนี้จะเป็นตัวกระตุ้นให้เกิดอาการได้ง่ายขึ้น
สรุปก็คือ  อาหารเครื่องดื่มทุกอย่างที่อาจก่อให้เกิดแก๊สในท้องครับ ต้องห่าง ๆ เข้าไว้ คนที่เป็นแล้วอาจเป็นได้บ่อย ๆ ครับ

มีช็อดเด็ดครับ
ผมจึงถามคุณหมอท่านไปว่า  ไอ้เจ้ายาที่ทานรักษาอาการนี้ตรง ๆ เลยน่ะมีมั้ย
หมอท่านตอบว่ามี ... แต่คุณ (คือผม) คงยังไม่ต้องใช้หรอก  เพราะเค้าเอาไว้สำหรับ ผู้ป่วยทางจิต ทานเท่านั้นครับ ? ? ?  อ๋อย

ขอบคุณคุณดาว  ที่ให้คำแนะนำ ( เหมือนได้นั่งคุยกับคุณหมอตรงหน้า, ชอบนะครับไม่ได้แกล้ง )
และอีกหลาย ๆ ท่าน ที่แนะนำครับ

โอกาสหน้าถ้าเป็นอีก จะลองใช้ให้ครบทุกวิธีเลยครับ  ไหว้ ไหว้

ก็มีส่วนถูกครับ...

ยาสำหรับแก้อาการสะอึกนั้นเราเลือกได้หลายระดับครับ...

ถ้าเป็นไม่มากใช้ยาในกลุ่มแก้อาเจียนอย่าง Metrocoplamine กินหรือฉีดได้ครับ...

มากขึ้นอีกหน่อยใช้ยาในกลุ่มคลายกล้ามเนื้อบางตัว เช่น Baclofen ก็ได้ครับ...

สุดท้ายอาการหนักจริงๆใช้ยาในกลุ่มสำหรับผู้ป่วยทางจิตเวช เช่น Largactil อย่างนี้หายชัวร์ครับ...

อนึ่ง...ยาที่ผมกล่าวมาไม่ควรหาซื้อใช้เองเด็ดขาดนะครับ ต้องให้แพทย์ตรวจและสั่งให้ครับ...Cheesy
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 08:27:09 AM »

ลุง(พี่เมีย)ของผมก็เป็นครับ เดี๋ยวนี้ยังไม่หายเลย
ตอนแรกเอาหมานวดมาบีบเส้นคลายเส้นก็หายไปพักหนึ่ง ตอนนี้กลับมาเป็นอีกครับ
รอฟังคำตอบเช่นกันครับ ไหว้
**อ.แหงถึงกับเอาหมานวดเลยหรือครับ** Shocked
นึกว่าไม่มีคนสังเกตุเห็น ค่ะ..อิอิ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 08:37:35 AM »

ผมใช้วิธีกดจุดครับ ช่วยได้ซัก 3 ใน 5 ครั้ง

จุดนี้จะอยู่กึ่งกลางระหว่างหัวคิ้วทั้งสองข้างของเรา พอดิบพอดี

วิธีกดคือใช้นิ้วกลางของมือซ้ายหรือขวาก็ได้ กดลงตรงระหว่างหัวคิ้ว
คลึงซัก 2-3 รอบ แล้วออกแรงกดค้างเอาไว้ นับ 1-15 แล้วปล่อย เว้น
ช่วงสัก 15 วินาที แล้วกดต่อ

ทำซ้ำสัก 5-7 ครั้งครับ

ลองดูครับ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:07:04 AM »

ของผมไม่ยากครับ สะอึกเหรอ.........เจอเบียร์ไปซัก ๒ แก้ว...เดี่ยวก็หายเองครับ.... เยี่ยม
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 01:24:08 PM »

Ha Ha Ha . . .
นานาสาระครับ
ขอบพระคุณพี่ ๆ ครับ
__/\__

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์